(Kiến thức level: Beginner)

Case study:

Một bạn nam nói với mình rằng cậu ấy muốn giảm 20kg.

Nhưng cậu ấy có 1 niềm tin sai lầm. Vì thế, đã từng ăn hoa quả để giảm cân. (xem hình)🍎🍒🍐🍊🍍🥑

No photo description available.

Chắc chắn rất nhiều người vẫn tin rằng, ăn hoa quả, uống nước ép trái cây không béo đâu. Vì chúng đâu có chất béo ở trong đó, chỉ là nước thôi mà, đi vệ sinh 1 cái là hết thì làm sao mà tích mỡ được? 🤸🏻‍♀️

Quỳnh sẽ giải thích nó sai ở đâu nhé.

Lỗ hổng 1: Nguyên tắc căn bản nhất, tối thiểu nhất để giảm cân đó là : calo in < calo out. (Kcal nạp vào nhỏ hơn Kcal tiêu thụ qua các hoạt động sinh hoạt và tập luyện) Bạn chỉ cần nhớ công thức này thôi, mọi thứ khác có hay không cũng không quan trọng. 🏝

GIẢI THÍCH: Nếu bạn ăn hoa quả nhưng quá nhiều, bạn chủ quan không đo lường CALO bạn nạp vào từ hoa quả là bao nhiêu. Bạn ngồi 1 chỗ cả ngày và nốc hoa qủa luôn mồm vì nghĩ nó healthy, thì tức là bạn đang trên con đường tích mỡ do năng lượng thừa chuyển hoá thành. 🏖

Lỗ hổng 2: Thực ra là mở rộng của điều 1 mà thôi, có điều nó liên quan sâu hơn về tinh bột và đường trong hoa quả.🎠

Bạn nghĩ : "Hoa quả chả có tí năng lượng nào. Ăn hoa quả khi đói cảm thấy đói thêm chứ chẳng no. Cái món ăn mà không no, làm sao coi là " món chính" được để mà bị béo cơ chứ?" 🎡

-> Thực ra, hoa quả có hàm lượng tinh bột và đường tự nhiên khá cao. Và tinh bột + đường thì sẽ phải chuyển hoá thành calo tương ứng.

1 số loại hoa quả có lượng tinh bột (carb) và đường cực kì cao là: Chuối🍌, dứa🍍, xoài🥭, các loại quả khô ( thí dụ nho khô)....🍇

1 số loại hoa quả khác thì có lượng chất béo cao -> năng lượng cao: dừa (phần thịt), quả bơ, ...

Quỳnh không nói là chúng xấu, chỉ là bạn phải ăn trong giới hạn calo của bạn thôi.

Có 1 câu favourite quote của mình: "Too much of anything can make you sick. Even the good can be a curse." (Quá nhiều 1 thứ gì đó thì đều không tốt. Dù thứ ấy vốn tốt, nếu quá nhiều cũng thành xấu. Ví dụ như sự tử tế hay lòng tốt sai chỗ ấy)😉

Cụ thể, 1 ngày thì mình cần nạp 1500 calo, và bây giờ là 10h tối, Quỳnh lại thấy thèm thèm cái gì đó trong khi đã ăn đủ 1450 trong tất cả các bữa trong ngày rồi. Vậy là Quỳnh chỉ có thể nhấp môi thêm 50 calo. (mà 1 cốc sữa chua bé tẹo Vinamilk hay TH đã là 100 calo rồi). Nếu bây giờ mà ăn nửa quả dứa, hoặc bon mồm ăn 1 khay nho, thì sẽ vượt quá lên thành 1700- 1800 calo. Vậy là đã vượt so với mức 1500 calo tận 2-300 calo rồi! Nếu bạn ngày nào cũng có thói quen này, lượng năng lượng thừa sẽ tích thành mỡ. We are what we eat mà (Chúng là là kết quả của những gì chúng ta ăn)

Còn nếu Quỳnh kỉ luật tốt, ăn tầm 2 - 3 quả nho chẳng hạn, thì ok. vẫn trong giới hạn 50 calo, tốt nhất nên đánh răng, đắp chăn di ngủ luôn đi để đỡ thèm ăn thêm gì.

Mình sẽ viết về các cách chống thèm ăn vặt trong bài khác.

Chốt lại là hoa quả, hay bấy cứ cái gì khác, nếu bạn ăn quá nhiều , calo in > calo out thì bạn ko những ko gỉam mà còn béo thêm. 😂

Cách tính calo in , out mình cũng hẹn 1 bài khác để dễ tiêu hoá nhé.

Hãy like trang và chọn chế độ theo dõi See first (trước tiên) để không lạc mất nhau nhé!🙂

Nguồn: Quynh Nguyen Fitness.

Đây là bài Quỳnh tự viết. Các chị em like trang facebook của Quỳnh tại:  https://www.facebook.com/QuynhNguyenFitness/

và để chế độ See First (quan tâm trước) và Like/ share để không lạc nhau nhé.

Hiện tại Quỳnh nhận PT 1:1 tại Hà Nội, inbox Quỳnh để được tư vấn nhé. Like trang để nhận được nhiều chia sẻ hữu ích cũng như đặt câu hỏi cho Quỳnh nhé! Chúc mọi người 1 ngày nhiều năng lượng và sức khoẻ

#gym

#tập_luyện

#chế_độ_dinh_dưỡng

#hoa_qủa