Bạn thật sự rất muốn giảm cân nhưng lại quá lười?

Bạn không muốn nhịn ăn hay tập luyện khắc khổ?

Bạn dễ nản chí sau 2 ngày, 3 ngày ăn kiêng ?

Có cách nào để khiến việc giảm cân trở nên dễ thở hơn ?

Yên tâm nhé! Đây là bài viết tổng hợp những cách giảm cân cho người lười cực hiệu quả mà mình đã áp dụng.

Yên tâm là mình đã áp dụng tất cả trong số này. Cam kết một điều với bạn rằng nó vô cùng đơn giản, dễ như ăn kẹo, nhưng kết quả sau một tuần áp dụng sẽ khiến bạn kinh ngạc đấy!

Còn chờ gì nữa, bắt đầu thôi!!!

Tip 1: Kiểm tra cân nặng vào mỗi buổi sáng

Hãy sắm cho mình một chiếc cân điện tử. Đây là cách giảm cân cho người lười đầu tiên nhé.

Đặt mua trên mạng khá rẻ. Mình đã sắm một chiếc ngay khi quyết định giảm cân. Giá tầm 100k là ổn rồi.

Việc bạn cân vào mỗi buổi sáng ngay sau khi thức dậy sẽ biết chính xác nhất cân nặng của mình là bao nhiêu.

Điều đó sẽ cho bạn kết luận về việc giảm cân của bạn có hiệu quả không.

Sử dụng cân là cách giảm cân cho người lười đầu tiênSử dụng cân điện tử để theo dõi cân nặng của mình

Có nhiều bạn hỏi mình là ngày hôm nay với ngày hôm sau đôi khi chưa có khác biệt rõ rệt.

Cũng đúng là như vậy! Nhưng thật tuyệt nếu như mình xuống dù chỉ 1gr thôi, vì đó là động lực to lớn cho mình tiếp tục.

Còn nếu cân nặng vẫn giữ nguyên thì đó cũng là tín hiệu tốt. Còn nếu nó tăng, đó ko phải điều đáng buồn. Mình sẽ cố gắng làm sao để ngày hôm sau cân nặng nhẹ hơn nhé.

Tips:

• Mua cân điện tử có hiện số cân nặng nhé, mình theo dõi được sát sao hơn.
  • Cân vào buổi sáng, sau khi đi vệ sinh xong.
  • Nên mặc đồ có trọng lượng nhẹ nhất có thể
  • Mỗi buổi sáng đều cân trong trạng thái tương tự để việc so sánh được chính xác nhất nhé.

Mình đã coi đây là thói quen hằng ngày, và thực sự nó đã giúp ích cho mình rất rất nhiều luôn !

Tip 2: Uống một ly nước ép vào buổi sáng trước khi ăn

Uống nước ép là cách giảm cân cho người lười hiệu quảSử dụng nước ép buổi sáng là cách rất tốt để giảm cân

Việc làm này sẽ có 4 tác dụng chính sau:

• Giúp dạ dày mình được lấp đầy khoảng 50% và dẫn đến việc mình sẽ hạn chế được lượng thức ăn nạp vào sau đó.
  • Giúp thanh lọc cơ thể hiệu quả.
  • Giúp mình thấy no lâu bởi lượng chất xơ có trong nước ép.
  • Giúp da dẻ đẹp hơn, sáng hơn.

Đây là một trong các tips giảm cân hiệu quả.

Loại nước ép mà mình sử dụng thường xuyên cho đến bây giờ cũng rất quen thuộc. Đó là nước chanh pha loãng. Và thậm chí mình đã thay thế hoàn toàn cho nước lọc luôn.

Đọc thêm: Mình đã thử và thành công với cách giảm cân bằng chanh như thế nào?

Tip 3: Tuyệt đối không bỏ bữa sáng

Đây là cách giảm cân cho người lười tiếp theo mà mình muốn lưu ý đến.

Mình đã từng nghĩ rằng việc bỏ bữa sáng sẽ giúp mình hạn chế lượng calo trong ngày. Tuy nhiên đó là sai lầm các bạn ạ.

Bữa sáng là bữa ăn quan trọng nhất trong ngày.

Ăn vào bữa sáng bạn sẽ không lo mập bởi bạn sẽ tiêu hao năng lượng đó trong 1 ngày.

Nhịn ăn chỉ khiến bạn ăn nhiều vào bữa trưa và bữa tối vì đói. Điều đó thật sự là phản tác dụng đấy.

Tip 4: Ăn đồ ăn vặt vào bữa sáng

Mình hiểu rằng rất khó khăn để bạn loại bỏ đồ ăn vặt không tốt ra khỏi thực đơn. Đơn giản bởi chính lòng yêu mến đồ ăn vặt đã khiến bạn trở nên dư dả lượng mỡ thừa như vậy.

Cách giảm cân cho người lười 2Nếu thèm bạn có thể ăn vặt nhưng nên ăn vào buổi sáng

Không sao cả. Bạn có thể không cắt, nhưng hãy hạn chế hết mức có thể.

Và nếu ăn, hãy ăn vào buổi sáng. Bởi nó sẽ được tiêu hao phần lớn trong ngày.

Ăn vào bữa tối thực sự là một sai lầm tai hại cho cân nặng. Tuy nhiên, nó lại là thói quen của rất nhiều người.

Tip 5: Uống nhiều nước

Cách giảm cân cho người lười biếng tiếp theo cực kỳ đơn giản bởi nó là hoạt động cơ bản rồi.

Tuy nhiên, thay vì bạn chọn loại nước tốt, bạn chọn uống trà sữa, trà đào, trà vải, các loại nước ngọt…

Điều này hoàn toàn không đúng đâu. Hãy uống nước lọc hoặc nước ép trái cây rau củ không đường nhé.

Ban đầu có thể chưa quen nhưng hãy kiên trì. Tips này ảnh hưởng rất lớn đến việc giảm cân của bạn đấy.

Đọc thêm: Những sai lầm “chết người” khi giảm cân bằng detox bạn cần biết ngay !!!

Tip 6: Uống nước lạnh

Cách giảm cân cho người lười 3Uống nước lạnh là mẹo hay để nàng lười giảm cân

Đây cũng là tips giảm cân dễ như ăn kẹo cho các nàng lười. Vì sao ?

Vì khi bạn uống nước lạnh với nhiệt độ thấp hơn nhiệt độ cơ thể, thì cơ thể bạn lập tức có phản ứng làm nóng lên để cân bằng lại nhiệt độ của lượng nước lạnh bạn mới nạp vào.

Trong quá trình đó, cơ chế cân bằng nhiệt độ cũng khiến bạn tiêu hao một số lượng calo nhất định.

Tuy nhiên, đừng uống nước quá lạnh nhé, nó sẽ ảnh hưởng đến cổ họng của bạn đấy.

Đọc thêm: 5 cách uống trà xanh giảm cân tại nhà: Bụng phẳng, da đẹp!

Tip 7: Ăn canh, súp trước khi ăn cơm

Cách giảm cân cho người lười 4Chọn ăn canh trước trong mỗi bữa ăn để hạn chế lượng thức ăn nạp vào cơ thể

Món canh là món không thể thiếu trong mỗi bữa ăn. Hãy ăn canh hoặc súp trước, bởi nó sẽ làm đầy một phần dạ dày của bạn.

Từ đó lượng thức ăn được nạp vào sẽ ít hơn, lượng calo cũng sẽ ít hơn và bạn sẽ giảm cân được hiệu quả.

Ngoài ra, trong canh đa phần là rau, củ và nước. Lượng calo rất ít nên bạn không cần phải cân nhắc quá nhiều đâu nhé!

Đọc thêm: Bảng tổng hợp đầy đủ nhất lượng calo có trong thức ăn hằng ngày

Tip 8: Ăn nhiều rau

Cùng với việc ăn canh và súp, ăn rau nhiều cũng là cách giảm cân cho người lười biếng cực hiệu quả.

Trong rau chứa nhiều vitamin, chất xơ và nước… Đặc biệt là lượng calo cực kì ít so với các thực phẩm khác.

Dù bạn có ăn nhiều bao nhiêu cũng không khiến bạn mập lên. Ngược lại thân hình bạn sẽ trông thon thả hơn và da dẻ cũng đẹp hơn rất nhiều. Ưu tiên ăn 60% rau trong bữa ăn để lấp đầy dạ dày của bạn nhé.

Đọc thêm: Ăn rau gì giảm cân nhanh nhất? 3 tips ăn rau giảm cân “không phanh”

Tip 9: Thay đồ ăn vặt bằng trái cây

Thay vì ăn hambuger, khoai tây chiên, hay snack nhiều dầu mỡ, tinh bột, hãy ăn trái cây.

Đây là thực phẩm chứa nhiều vitamin và khoáng chất, rất tốt cho vóc dáng và làn da của bạn. Năng lượng 1 cái hambuger bằng khoảng 3 quả táo.

Trong khi bạn ăn 1 quả táo đã nó ngang ngửa 1 cái hambuger. Vậy tại sao bạn không chọn táo ? Huống gì nó còn tốt cho bạn nữa.

Tip 10: Ăn nhiều táo

Cách giảm cân cho người lười 5Ăn nhiều táo rất tốt cho việc giảm cân

Táo chứa nhiều nước, chất xơ, vitamin C và các loại đường tốt cho sức khỏe như fructose, glucose….

Chính vì vậy, khi ăn táo, bạn sẽ luôn có cảm giác no và không muốn ăn thêm.

Nếu ăn táo thường xuyên, lượng đường trong máu sẽ giảm xuống, hệ tiêu hóa sẽ hoạt động tốt và vì vậy việc đốt mỡ thừa sẽ diễn ra nhanh hơn.

Táo chính là thực phẩm đứng đầu trong những loại trái cây giảm cân tốt nhất.

Đọc thêm: Giảm cân bằng chuối: 5 cách này sẽ giúp chị em đánh bay mỡ thừa tại nhà hiệu quả !

Tip 11: Bổ sung thực phẩm chứa Vitamin D

Nếu bạn nằm trong trường hợp đã thực hiện chế độ ăn kiêng nhưng không thể giảm được cân hoặc giảm được rất ít, hãy xem xét bạn có bị thiếu vitamin D không.

Cách giảm cân cho người lười 6Nên bổ sung vitamin D để thúc đẩy hiệu quả giảm cân

Nhiều nghiên cứu đã chứng minh những người sử dụng vitamin D trong một thời gian giảm được kha khá trọng lượng cơ thể so với những người không.

Đây cũng là hợp chất có thể hòa tan trong chất béo và giúp cân bằng trọng lượng cơ thể.

Bổ sung Vitamin D từ các loại thực phẩm như sữa, trứng, nấm, cá ngừ, cá thu, sữa chua… để có sự thay đổi ở cân nặng nhé.

Đọc thêm: Thực hư việc uống hạt chia giảm cân là như thế nào? 9 cách dùng hạt chia hiệu quả nhất!

Tip 12: Ăn nhiều bữa

Ăn nhiều bữa là cách giảm cân cho người lười cực kỳ hiệu quả.

Khi bạn chia thực đơn thành nhiều bữa trong ngày, bạn sẽ không dễ dàng bị đói.

Việc chia nhỏ bữa ăn cũng giúp cho việc phân bố lượng calo nạp vào mỗi lần không quá nhiều, tránh tồn đọng năng lượng gây tăng cân.

Tip 13: Ăn thực phẩm chứa chất đốt mỡ cao

Các chuyên gia thuộc Đại học Wyoming (Mỹ) nhận định chất capsaicin trong trái ớt có thể kích thích cơ thể đốt cháy năng lượng và tạo ra quá trình sinh nhiệt đốt cháy calo.

Củ gừng được các nhà khoa học chứng minh có khả năng đốt cháy chất béo rất tốt.

Cách giảm cân cho người lười 7Gừng chứa hợp chất đặc biệt giúp đốt cháy chất béo

Mù tạt có thể coi là loại gia vị lành mạnh nhất. Vì nó không hề chứa đường và lại rất giàu chất chống oxy hóa.

Trà xanh cũng là một loại thực phẩm tương tự. Trong trà xanh có chứa chất caffeine- một chất kích thích được cho là có hiệu quả trong việc đốt cháy mỡ thừa.

Thêm 4 loại thực phẩm này vào khẩu phần ăn cũng là một cách giảm cân cho người lười ổn đấy.

Đọc thêm: Cách uống giấm táo giảm cân: Mỡ bụng bay “vèo vèo” đến khó tin !

Tip 14: Ăn buổi tối ít và ăn sớm

Buổi tối là buối cuối trong ngày. Sau khi ăn đa phần chúng ta sẽ nghỉ ngơi sau 1 ngày làm việc.

Lúc này cơ thể sẽ không hoạt động nhiều để tiêu hao năng lượng.

Vì vậy cách tốt nhất để hạn chế năng lượng dư thừa là hạn chế nạp quá nhiều calo vào thời điểm này.

Ngoài ra, nên ăn sớm trước 7h tối. Sau 7h tốt nhất không nên ăn thêm gì để đạt được hiệu quả giảm cân cao nhất.

Tip 15: Không ăn khi đang coi tivi

Lúc trước mình thường có thói quen vừa coi tivi, coi phim hay coi youtube vừa ăn. Cảm giác nó vừa ngon miệng mà vừa thư giãn nữa.

Mình cũng biết rất nhiều chị em có thói quen này. Điều này hoàn toàn không tốt chút nào.

Cách giảm cân cho người lườiKhông nên vừa ăn vừa em tivi

Khi bạn vừa ăn vừa coi tivi, bạn sẽ không kiểm soát được lượng thức ăn bạn nạp vào cơ thể đâu. Và đồng thời bạn phải ăn nhiều hơn bình thường mới cảm thấy no.

Coi xong bộ phim mới hoảng hốt vì mình đã ăn vượt quá ngưỡng cơ thể cần.

Vậy nên lời khuyên là bạn hãy ăn nhưng đừng xem gì trong lúc đó nhé.

Đọc thêm: Uống ca cao giảm cân và những lầm tưởng có thể bạn chưa biết

Tip 16: Sử dụng chén nhỏ để ăn

Đây là thói quen mình đã tập được khi bước vào chế độ giảm cân.

Việc sử dụng chén nhỏ sẽ giúp bạn hạn chế được một phần lượng thức ăn so với bạn sử dụng loại chén, loại bát lớn.

Cách giảm cân cho người lười 8Nên sử dụng chén nhỏ ăn để kiểm soát lượng thức ăn

Ăn chén nhỏ cũng là 1 chén, ăn chén lớn cũng là 1 chén. Tại sao chúng ta không chọn loại chén nhỏ để việc giảm cân được dễ dàng hơn ?

Tip 17: Sử dụng bát chén dĩa màu xanh

Cái này thì thiên về thị giác thôi. Nhiều người cho rằng sử dụng đồ đựng thức ăn màu xanh sẽ hạn chế được sự thèm ăn của chúng ta.

Sự thật thì mình cũng cảm giác vậy. Mấy bạn có thể thử xem ?

Tip 18: Hạn chế ăn ngoài

Điều này có thể khó đối với nhiều người. Bởi không phải ai cũng có thời gian hay điều kiện chuẩn bị đồ ăn cho mình.

Nhưng đây là cách giảm cân cho người lười cực kỳ hiệu quả đấy.

Bạn ăn ngoài quá nhiều sẽ khó kiểm soát được lượng calo trong các món ăn đấy. Đồng thời, các món ăn cũng được chế biến rất cầu kì, nhiều gia vị và đặc biệt nhiều đường và chất béo.

Mà những yếu tố này lại là kẻ thù cản trở quá trình giảm cân của bạn.

Tốt nhất hãy hạn chế việc ăn ngoài và cố gắng chế biến những món ăn thật đơn giản nhé!

Tip 19: Ăn chậm, nhai kỹ

Việc nhai kỹ thức ăn sẽ làm chậm tốc độ ăn và giảm lượng calo nạp vào, từ đó có thể dẫn đến giảm cân.

Các nàng lười có thể tập thói quen này để gia tăng hiệu quả giảm cân nhé !

Tip 20: Đánh răng sau khi ăn xong

Nên đánh răng sau khi ăn để hạn chế thèm ănNên đánh răng sau khi ăn để hạn chế thèm ăn

Có thể hơi mất công một chút nhưng việc đánh răng sau bữa ăn sẽ làm khẩu vị của bạn biến mất.

Bạn sẽ không còn thèm các món tráng miệng hay đồ ăn vặt sau đó nữa.

Mình đã thử và cũng thấy hiệu quả thật. Tại sao bạn không làm thế ?

Tip 21: Ngủ nhiều

Nếu bạn có thời gian rảnh, hãy gia tăng giờ ngủ của mình.

Khi bạn đi ngủ, bạn sẽ hầu như quên đi cơn đói, hạn chế ăn nhiều. Ngoài ra, khi bạn ngủ, cơ thể bạn cũng tiêu hao từ 60-70 calo/ 1 giờ đấy.

Đó là với trường hợp bạn không có hoạt động nào khác và cảm thấy nhàm chán nhé!

Chứ cá nhân mình cũng không khuyến khích các bạn ngủ nhiều đâu. Đọc sách hay đánh cầu lông sẽ thú vị hơn nhiều nhỉ ?

Tip 22: Ngủ ở nhiệt độ lạnh

Ngủ nhiều cũng là một mẹo giảm cân cho người lườiNgủ nhiều trong nhiệt độ lạnh cũng là một mẹo giảm cân cho người lười

Điều này được lý giải tương tự như việc bạn nên uống nước lạnh hơn là nước nóng. Đơn giản là khi bạn ở môi trường lạnh, cơ thể bạn buộc phải tỏa ra nhiệt lượng nhiều hơn để cân bằng.

Điều này giúp ích rất nhiều cho quá trình tiêu hao năng lượng.

Nhiều nghiên cứu cũng chỉ ra việc ngủ ở nhiệt độ thấp hơn nhiệt độ cơ thể sẽ giúp tiêu hao lượng calo nhiều hơn 7% so với ở nhiệt độ thông thường.

Bạn hãy thử xem !

Tip 23: Tích cực hoạt động chân tay

Đây là một tip rất hay cho mấy bạn lười vận động đấy. Thay vì phải tập những bài tập kham khổ, hãy hoạt động tay chân hết mức có thể.

Thay vì ngồi, hãy đi lại nhiều hơn, nói chuyện nhiều hơn. Hãy tự mình làm việc và đừng nhờ vả ai.

Mình hay có thói quen là khi nằm lướt web hay coi phim, mình sẽ giơ hai chân lên cao rồi hạ xuống. Động tác này tất tốt để giảm mỡ bụng.

Vừa được coi phim, vừa có vòng éo nhỏ thì còn gì bằng.

Tip 24: Hóp bụng thường xuyên

Hóp bụng là một động tác rất tốt để vòng 2 của bạn được săn chắc.

Không cần phải tập luyện gì đâu cho mệt. Những chị em văn phòng ngồi nhiều như mình hãy cố gắng ngồi thẳng lưng và hóp bụng lại. Vẫn thở như thường nhé 🙂 . Việc áp dụng động tác này trong thời gian dài sẽ giúp cho bạn dù không tập luyện nhiều nhưng vòng hai vẫn rất gì và này nọ đấy.

Tip 25: Cười nhiều hơn

Cười nhiều là cách giảm cân nhanh chóngCười nhiều là cách đốt cháy calo hiệu quả

Tiếng cười có thể đốt cháy calo bằng cách tăng nhịp tim của bạn lên 10-20 phần trăm. Khi nhịp tim tăng lên, quá trình trao đổi chất cũng diễn ra nhanh hơn và năng lượng được tiêu hao từ đó.

Trong từ 10-15 phút cười, cơ thể bạn có thể tiêu hao được từ 10-40 calo tùy cơ địa đấy.

Vậy nên, cười liên tục đi nhé :))

Tip 26: Không nên căng thẳng

Khi bạn ở trong tình trạng căng thẳng kéo dài, thì cơ thể sẽ sản xuất ra một loại hormone có tên là cortisol.

Đây là một loại hormone tích trữ chất béo và là nguyên nhân khiến bạn tăng cân.

Ngoài ra, việc bạn mất ngủ và căng thẳng sẽ khiến bạn có xu hướng ăn nhiều và không quan tâm gì đến chuyện mập ốm nữa.

Điều này thật sự không tốt cho vóc dáng một chút nào.

Tip 27: Mặc quần áo body

Mặc áo body sẽ tăng động lực để bạn giảm cânMặc áo body sẽ tăng động lực để bạn giảm cân

Đây có vẻ là thử thách cho những chị em nào đang thừa cân.

Thời điểm mình mập mình cũng chỉ mặc áo phông rộng để cố che khuyết điểm.

Tuy nhiên, nếu chuyển sang mặc quần jean ôm hoặc áo body, bạn sẽ thật sự sợ hãi body của mình và vì thế quyết tâm giảm cân sẽ cao độ hơn.

Và chính vì mặc như vậy, bạn sẽ dễ dàng nhìn thấy sự thay đổi ở vóc dáng của mình.

Lúc mình chuyển qua mặc áo body, mình không dám nhìn mình trong gương và lúc nào cũng trong trạng thái hóp bụng.

Sau đó mình cũng phát hiện nó thật sự hiệu quả giúp mình không quên hóp bụng liên tục.

Tip 29: Xem youtube

Xem youtube học hỏi là một cách giảm cân cho người lườiThường xuyên nhìn những cô gái có vóc dáng đẹp là động lực để giảm cân

Mình xem rất nhiều về các youtuber nói về việc giảm cân. Đồng thời cũng xem rất nhiều những video thể hiện vóc dáng của những cô gái mình dây.

Khi bạn gầy, đúng là mặc gì cũng đẹp.

Từ đó sự khát khao có được một vóc dáng như vậy trở nên lớn dần. Và mình đã dành thời gian cho việc tập luyện nhiều hơn.

Đây cũng là một bí quyết giảm cân giành cho người lười đấy ạ.

Tip 30: Tập những bài tập dành cho người lười

Bạn đừng nghĩ rằng việc luyện tập phải mồ hôi nhễ nhại, phải thở hồng hộc, mặt đỏ tía tai.

Vẫn có những bài tập thiết kế dành riêng cho bạn nhưng hiệu quả thì không thể khinh thường.

Việc bạn tập luyện nhẹ nhàng như vậy thực sự giúp ích trong việc đẩy nhanh tiến độ giảm cân của bạn. Đồng thời giúp bạn sớm sở hữu vóc dáng mình mơ ước.

Xem thêm: 10 bài tập giảm mỡ bụng cho người lười cấp tốc – Dễ ẹc ai cũng làm được

Kết luận

Trên đây là tổng hợp 30 cách giảm cân cho người lười biếng cực kì hiệu quả. Mình đã áp dụng hết tất cả và cũng đã thành công rồi.

Sau khi áp dụng chế độ ăn uống khoa học và luyện tập nhẹ nhàng, đặc biệt áp dụng 30 bí quyết trên, mình đã giảm được 13kg trong 4 tháng.

Đó là sự cố gắng và nỗ lực.

Mình làm được và các bạn cũng làm được.

Chúc các bạn giảm cân thành công nha!