Dù mọi người vẫn nói "Béo khỏe, béo đẹp" nhưng chưa bao giờ những từ khóa "giảm cân", "Bé bụng", "Chân thon",... hết hot.

Em lập topic này để share kinh nghiệm của bản thân sau quãng thời gian cực dài cứ béo dễ thương và bây giờ trở thành vừa quyến rũ SAU 2 THÁNG =)) Haha.

Em cao 1m62

Trước khi giảm: Cân nặng: 56- 59kg (e k chắc lắm vì e kiểu béo chắc, béo lâu năm)

Số đo 3 vòng: 88 - 71 - 94

Sau khi giảm: Cân nặng: 51kg

Số đo 3 vòng: 82 - 61 - 90

Em không chụp ảnh before nên chỉ có ảnh after bây giờ thôi :D webtretho

webtretho

Cũng có nhiều bạn trong diễn đàn pm hỏi em về quá trình gian khổ nên em cũng viết luôn 1 bài cho dễ :D

Hnay em hơi lười nên sẽ viết trước về các tips nhỏ trong quá trình giảm cân nhé :D

1. Ý chí quyết tâm cao độ + tin tưởng vào phương pháp + kiên trì có mục tiêu + lập kế hoạch, thực đơn ăn từng ngày.

=> Em thấy đây chính là yếu tố quyết định nhất, chứ không cứ tặc lưỡi ăn 1 tí cũng k sao thì k bao giờ có kết quả.

2. Luôn ghi nhớ các thực phẩm có lợi cho việc giảm cân và sức khỏe:

Về tinh bột và đường, chọn các loại có chỉ số GI thấp đó là ngũ cốc nguyên hạt (khoai, ngô, sắn...), hoa quả (nên ăn bưởi, bơ, dâu tây,dừa... tránh các loại quả quá ngọt), các loại hạt...

Còn lại nên ăn rau nhiều, ăn rau trước rồi mới ăn thịt cá và cuối cùng là cơm.

Chế biến món ăn bằng cách luộc, hấp hoặc nướng, tránh chiên, xào (nếu có thì hãy dùng dầu oliu để chế biến)

Đặc biệt không nên ăn các loại đồ ăn nhanh, nước ngọt, uống rượu bia, bánh ngọt... và các loại kiểu vừa high fat vừa high carb như khoai tây chiên, ngô xào bơ,...

3. Để ý một chút về lượng Kcal nạp vào cơ thể, hạn chế đến mức thấp nhất có thể bằng cách ăn chậm, nhai kĩ để no lâu cộng với việc tập thể dục. Em trung thành với phương pháp nhảy dây, tập bài 7 minutes flat stomach của XHIT và đi bộ nhanh. (Trước đó em đã kinh qua rất nhiều bài tập như Insanity (cái này đòi hỏi sức khỏe khủng khiếp), Aerobic, Gym, Yoga) Mọi người tùy vào thời gian để lựa chọn cho mình hoạt động phù hợp nhất.

4. Luôn luôn hóp bụng mọi lúc, mọi nơi, ngồi thẳng lưng (với các chị văn phòng sẽ không bị béo bụng)

5. Sau khi ăn xong không nên ngồi ngay -> Béo bụng, nên đứng hoặc đi lại nhẹ nhàng khoảng 15p - 30p (Ví dụ như không nên ra ghế ngồi xem tivi, thay vào đó các chị đứng xem kết hợp đi lại)

6. Đứng kiễng chân sẽ giúp bắp chân nhỏ lại và đẩy mông

7. Chia nhỏ 6 bữa trong ngày, bữa phụ nên ăn dưa chuột, đơn giản,đẹp da mà 1 quả bé xíu cũng no lâu. Tối thì bữa phụ vào khoảng 9h là ok.

------

Đây là 1 số tips nhỏ em mới nhớ ra bằng đấy. Mai em chăm chỉ em sẽ viết quá trình giảm cân của em.

Bây giờ CHÚC CÁC CHỊ GIẢM CÂN THÀNH CÔNG