Mẹ nào có con gái xem mới thấy sợ nè, đề phòng với kẻ gian lớn tuổi nhưng cũng phải ngó chừng với các anh chàng nhỏ tuổi đáng gờm đấy.

>>> Cô gái 16 tuổi tập thể dục trong công viên bị kẻ lạ 'hại đời', có con gái mới lớn mẹ phải để mắt

Tối qua lướt trên facebook mình thấy có tin nữ sinh lớp 9 ở Thanh Hóa bị bạn cùng lớp hại đời, mà đáng nói là khi phát hiện em đã mang thai được 14 tuần rồi. Mình đọc nhưng vẫn mong đó không phải là sự thật.

Sáng nay xem các báo mới thấy đã có tin xác nhận rồi các mẹ ơi. Nguồn tin từ các trang báo Người Lao Động, báo Thanh Niên và báo Pháp Luật cho hay, thời gian gần đây, bà V.T.C, sinh năm 1944, ngụ ở thị xã Nghi Sơn, tỉnh Thanh Hóa thấy cháu ngoại mình là Đ.M.A, 15 tuổi, đang là học sinh lớp 9 của một trường THCS ở cùng địa bàn có nhiều biểu hiện bất thường, bụng thì to lên. Thấy thế bà dẫn cháu mình đi khám mới tá hỏa phát hiện cháu đã mang thai 14 tuần.

hình ảnhẢnh chụp báo Thanh Niên. 

Sau đó, gia đình gặng hỏi thì Đ.M.A mới khai là trong thời gian nghỉ vì lý do dịch bệnh SARS-CoV-2, khoảng tháng 5 vừa qua, một số bạn nam cùng lớp đã rủ đi tham gia các hoạt động của trường lớp. Nhưng sau đó A. không được đưa đến trường mà lại đến nhà một người bạn cùng lớp chơi. Khi đến nhà bạn này, đã có các bạn nam cùng lớp đợi sẵn. Nhóm này đe dọa, ép buộc A. phải quan hệ với bạn nam là lớp trưởng lớp A. đang học, những bạn còn lại làm nhiệm vụ cảnh giới. Ở đây, nữ sinh này đã bị ép quan hệ với 1 bạn nam dẫn đến mang thai.

Khi bà của A. phát hiện sự việc đã tới xin phép cô giáo chủ nhiệm cho em được nghỉ học thời gian dài để điều trị bệnh. Nhà trường lúc đó có cử cô giáo chủ nhiệm xuống nhà em để hỏi thăm sức khỏe và động viên. Lúc đến nơi mới biết sự việc em này đang mang thai.

Theo gia đình và em A. thì người làm cho em mang thai là một bạn nam học cùng lớp. Hiệu trưởng nhà trường khi biết sự việc đã chuyển cho Phòng Giáo dục Đào tạo xử lý nhưng cơ quan này cho biết sự việc vượt quá thẩm quyền nên báo lên Sở Giáo dục Đào tạo để giải quyết. Khi nhận được thông tin, cơ quan này cho người xác minh và nói sẽ làm rõ để bảo vệ quyền lợi của nữ sinh này.

Bên cạnh đó, cơ quan này nói sẽ ban hành văn bản chấn chỉnh, tránh để xảy ra tình trạng đáng tiếc nêu trên.  

Hôm nay, ngày 21/9/2020, Chủ tịch UBND phường Hải Hòa cho biết đang phối hợp với Công an thị xã Nghi Sơn điều tra và xác minh vụ việc trên.

Nghe nói, bà của A. đã làm đơn gửi cơ quan chức năng điều tra, làm rõ việc cháu gái bị bạn trai cùng lớp ép quan hệ dẫn đến mang thai.

Chính quyền địa phương nơi gia đình A. đang sống cho biết, A. mồ côi cha lẫn mẹ (cha đã mất cách đây 10 năm, còn mẹ thì mới mất 6 năm, cả 2 vợ chồng đều mắc bệnh hiểm nghèo), nhiều năm nay em ở với ông bà ngoại và anh trai. Anh của A. sinh năm 1997, hiện đang là công nhân làm việc tại một công ty ở địa phương.

hình ảnh

Ảnh trái: Ngôi trường nạn nhân theo học. Ảnh phải: Kết quả siêu âm của em A. Nguồn: VTC News. 

Kể lại câu chuyện mà người xem không khỏi đau lòng, lúc cầm trên tay kết quả siêu âm, bà của A. không ngăn khỏi những giọt nước mắt chua xót.

Hỏi kỹ A. mới trả lời, lần đầu A. được 2 bạn nữ đưa đến nhà bạn nam cùng lớp. Đến nơi đã thấy mấy bạn nạm đợi sẵn. Tại đây, bạn nam kia đã yêu cầu A. vào phòng rồi sau đó bạn này khóa trái cửa và thực hiện hành vi, các bạn còn lại canh gác.

Đến lần thứ 2, cũng 2 bạn nữ nêu trên nhưng đến nhà của một bạn khác và vẫn là bạn nam kia yêu cầu các bạn còn lại canh gác để thực hiện hành vi.

Lần tiếp theo vẫn là kịch bản tương tự như là ở nhà của một bạn khác trong nhóm. Từ lúc đó đến nay, bạn nam lớp trưởng này đã thực hiện rất nhiều lần quan hệ với em A. và tất nhiên đều có sự giúp đỡ của nhóm bạn nói trên.

Có một tình tiết đáng chú ý nữa là trước đó, lúc em A. đang học lớp 7, em đã bị nhóm bạn cùng lớp nhiều lần sàm sỡ. Em có về kể với gia đình, lúc này ông ngoại lên trường báo với cô giáo chủ nhiệm tên Th. Nhưng lúc này cô xin gia đình đừng báo lên nhà trường và hứa sẽ chấn chỉnh sự việc nêu trên. Vì nghĩ đến môi trường giáo dục lẫn lời hứa của cô giáo nên ông ngoại A. bỏ qua, nào ngờ nay lại xảy ra cớ sự này.

hình ảnhẢnh: Công an đã vào cuộc điều tra vụ nữ sinh lớp 9 có thai hơn 15 tuần tuổi do bị ép quan hệ tình dục. Nguồn: Báo Thanh Niên. 

Vụ việc này có 2 vấn đề lớn đáng để chúng ta phải bàn tới, đó là trách nhiệm của thầy cô giáo chủ nhiệm và nhà trường, rồi đến việc các nam sinh, nữ sinh tham gia vụ này sẽ bị xử lý ra sao?

Thứ nhất, về vấn đề trách nhiệm của thầy cô giáo chủ nhiệm và nhà trường

Đây có thể không phải là vụ việc đầu tiên mà một nữ sinh trung học mang thai khi đang còn ngồi trên ghế nhà trường, song, đáng nói nhất là kẻ gây ra lại cũng đang còn trong độ tuổi đi học. Điều này cảnh báo đến việc giáo dục giới tính trong nhà trường.

Ở Việt Nam mình dù việc giáo dục giới tính đã được cải thiện so với trước đây, song với quan niệm và văn hóa truyền thống người Á Đông, những vấn đề này để chia sẻ thật với nhau, đặc biệt là giữa mẹ với con hoặc bà với cháu vẫn còn rất khó khăn. Nhiều khi vẫn cứ có cảm giác e ngại khi nói ra, chia sẻ dẫn đến các bạn trẻ vẫn chưa hiểu rõ tầm quan trọng của vấn đề giáo dục giới tính.

Khi đã không hiểu rõ, sự chỉ dạy còn lờ mờ, với bản năng khám phá, nhiều bạn đã vượt rào để đạt được mục đích, và đấy là nguyên do. Sự việc xảy ra rồi, những người lãnh đạo, bắt đầu chuyển sự việc nên cấp trên với lý do vượt quá thẩm quyền?! Chưa hiểu nội hàm sự việc xảy ra tại trường học thì giới hạn trách nhiệm của họ sẽ là giải quyết như thế nào.

Tiếp đến về hành vi của cô giáo chủ nhiệm năm lớp 7 của em A. Hành vi của cô dễ thấy ở những nơi xuất hiện căn bệnh thành tích, không chỉ có trò mà còn có cả bộ phận không nhỏ nơi giáo viên. Vì đồng lương, vì điểm thi đua và cũng vì cái xếp hạng ảo huyền đã làm cho con người ta chỉ “giỏi” trên giấy tờ, chứ về bản chất thì lại không.

Đáng lẽ khi mới bắt đầu chớm nở những hành động sai trái, cô giáo chủ nhiệm của A. lúc đó phải có hành vi can ngăn, thay vì là dung dưỡng cho hành động đó để hôm nay xảy ra sự việc này.

hình ảnh

Ảnh: Bà ngoại cháu Đ.M.A. xót xa khi kể về sự việc. Nguồn: Báo Pháp Luật. 

Trách nhiệm của cô giáo này cần phải xem lại, mức độ có là tác nhân chính để gây hậu quả của ngày hôm nay hay không. Về cơ bản, trước mắt chắc chắn khi làm rõ sự việc, cô giáo này bị xử lý kỷ luật tùy theo hình thức do nhà trường quyết định, có thể là đình chỉ dạy học, giáng chức, hạ bậc lương, hay thôi việc là tùy. Còn việc có xem xét truy cứu trách nhiệm hình sự hay không, thì Công an cần phải vào cuộc làm rõ mới biết được.

Về phía nhà trường, đã để xảy ra vụ việc này, ít nhiều Hiệu trưởng lẫn Ban Giám hiệu cũng sẽ phải bị kiểm điểm, nhắc nhở… và một hình thức phạt khác có thể ảnh hưởng về sau, đó chính là danh tiếng về môi trường giáo dục nơi đây.

Nghĩ tới thôi, mình vẫn còn cảm giác sợ các mẹ ạ.

Thứ hai, về việc xử lý với các nam sinh, nữ sinh trong vụ việc tày trời này

Mọi người vẫn cứ nghĩ, cứ trên 18 tuổi thì người ta phạm tội mới phải đi tù, nhưng không, đó là họ chưa hiểu rõ hết bản chất của Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017, tuổi chịu trách nhiệm hình sự có bao gồm cả người từ đủ 14 tuổi trở lên.

Với các nam sinh, nữ sinh này, đang là học sinh lớp 9 thì cũng tầm 14 15 tuổi rồi. Và Bộ luật hình sự hiện hành cũng có quy định, với người từ đủ 14 tuổi trở lên đến dưới 16 tuổi đã có thể chịu trách nhiệm hình sự về các tội rất nghiêm trọng và đặc biệt nghiêm trọng.

Hành vi ép buộc người khác quan hệ tình dục trái với ý muốn của họ bằng cách dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hay lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân theo Bộ luật này được xác định là hành vi hiếp dâm người khác, và càng nặng hơn khi người này dưới 16 tuổi.

Tội danh này không phân biệt người phạm tội đã đủ 18 tuổi hay chưa, thêm nữa, với yếu tố, làm nạn nhân có thai, phạm tội nhiều lần, phạm tội có tổ chức, có thể phải chịu khung hình phạt cao hơn là phạt tù từ 12 năm đến 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình.

hình ảnh

Ảnh: Cơ quan Công an triệu tập những người liên quan khi nhận tin. Nguồn: Báo Pháp Luật. 

Song với những người chưa đủ 18 tuổi, mức phạt với tội danh nêu trên sẽ nhẹ hơn, với chính sách nhân đạo, mong muốn kẻ phạm tội có cơ hội hoàn lương, làm lại cuộc đời. Vì vậy mà với người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phạm tội trên, mức án cao nhất không quá 12 năm tù trong trường hợp tội trạng đáng lẽ phải áp dụng án tù chung thân hoặc tử hình, hoặc là án tù từ 6 năm đến 10 năm (bằng 1/2 mức phạt tù mà điều luật quy định).

Còn các nam sinh, nữ sinh còn lại giúp đỡ, hỗ trợ cho nam sinh kia thực hiện hành vi chắc chắn cũng phải chịu tội, nhưng sẽ xem xét ai có vai trò như thế nào, là người tổ chức, thực hiện, xúi giục, giúp sức và có tính đến cả những trường hợp biết bạn mình phạm tội nhưng không tố cáo. Trường hợp này có thể xem xét tội che giấu tội phạm hoặc không tố giác tội phạm.

Xem rồi mà vẫn còn thấy run đó các mẹ, bởi bây giờ cho con đi học là phải giám sát từng chút một, chứ không thể buông lỏng giống hồi trước được đâu. Người ta hay nói con dại cái mang, câu này thấy đúng đó các mẹ.

Tổng hợp