Trải qua nhiều năm tháng, trải qua những cái mối tình đổ vỡ thì suy cho cùng thì trên đời này cái thứ mệt mỏi nhất vẫn là tình yêu. Tình yêu nó luôn khiến cho con người ta mệt mỏi, luôn khiến cho con người ta đau lòng đến như vậy, nhưng mà lại có rất nhiều người cứ đâm đầu vào nó, và thậm chí con người ta lao đầu vào đó không có lối thoát luôn. Cuộc sống này nó thật xấu đã khiến cho chúng ta quá nhiều cái mệt mỏi rồi, nhưng mà nó còn không mệt mỏi bằng chính là tình yêu của chúng ta. Và tình yêu luôn khiến cho con người ta đau khổ đến như vậy, lúc nào cũng đem lại cho chúng ta nhiều cái sự tổn thương, và đem đến cho chúng ta những cái bất ngờ này đến cái bất ngờ khác đến nỗi chúng ta không thể nào chấp nhận được hiện thực. Và cũng chính vì những cái lý do đó mà đến bây giờ mình là một đứa rất là sợ phải dính vào tình yêu, nếu như có ai đó theo đuổi mình, hay muốn là mình với người đó book tiếp thêm một bước vào mối quan hệ mới thì mình đã cảm thấy sợ hãi khi mà nghĩ đến những cái ngày tháng đau khổ đó rồi. Bởi vì mình đã từng trải qua những cái mối tình đổ vỡ, và không có một mối tình nào trọn vẹn. Và mối tình nào cũng để cho mình những cái vết xước rất là lớn, và đằng nào mình cũng bị phản bội trong tình yêu, mặc dù mình đã cân nhắc lựa chọn để không phải sai người. Nhưng mà lần nào cũng sai người cả, cho dù mình có cố gắng chọn đến đâu thì lựa chọn của mình vẫn là một lựa chọn sai lầm. Và đôi khi mình nghĩ lại cho mình cảm thấy là cuộc đời này giống như đang trêu đùa mình vậy, và ông trời dường như không muốn cho mình có được một tình yêu thật sự, hoặc là do duyên của mình thật sự chưa đến, cho nên mình mới gặp những cái tổn thương đó, những cái vết xước đó. Và sau này nếu như mình có gặp được đúng người, và đúng định mệnh của đời mình thì chắc chắn người đó sẽ phải tự mình khâu lại những cái vết xước mà mình đã trải qua, và người đó sẽ an ủi cái trái tim đầy sự tổn thương của mình.