Thời gian trước khi kết hôn quả thật là quãng thời gian đáng nhớ. Nhưng mà, có những việc bạn buộc phải biết trước khi quyết định đi đến hôn nhân. Để sau khi kết hôn bạn không hối hận: giá như mình biết những việc này sớm hơn. Đó là:

1. Không hề có thời điểm nào hoàn hảo cho việc đính ước

Thật ra không bao giờ có thời điểm hoàn hảo cho bất kỳ một mối quan hệ nào cả. Tất cả đều đến một cách rất tự nhiên trong một thời điểm thích hợp, khi bạn đã thật sự sẵn sàng bước sang giai đoạn mới của một mối quan hệ.

Chín năm trước, tôi và anh đã từng muốn đi đến hôn nhân, nhưng thu nhập và suy nghĩ trẻ con của chàng trai trẻ khi đó đã làm chúng tôi do dự khi tính toán chi phí cho một đám cưới. Rồi những mối quan hệ trong công việc, rồi việc học thêm, rồi gia đình... tất cả làm chúng tôi trì hoãn và xuất hiện những rạn nứt khó hàn gắn lại.

Chia tay hóa ra lại là sự giải thoát cho cả hai khỏi vòng lẩn quẩn đó. Sau khoảng thời gian đau khổ, tôi xóa anh ra khỏi vùng ký ức của mình, đi chơi cùng bạn bè, có những mối quan hệ mới và cả người yêu mới. Sau khi chia tay tôi, anh tìm đến cô bạn thân bên cạnh mình suốt thời đi học, hay chia sẻ buồn vui.

Mọi chuyện tưởng chừng cứ thế trôi qua như những cặp đôi khác. Thế nhưng, sau 9 năm không gặp nhau kể từ khi chia tay, tình cờ chúng tôi gặp lại nhau. Khi đó cả anh và tôi đều một mình một bóng. Chúng tôi dần nhận ra những thiếu sót của quyết định vội vàng ngày trước. Sau khoảng thời gian yêu lại từ đầu, cả hai đều nhận ra rằng, đây chính là thời điểm thích hợp mà chúng tôi có thể tiến tới hôn nhân.

2. Việc thực hiện lời hứa có giá trị hơn nhiều so với một chiếc nhẫn cầu hôn

Thông thường phụ nữ chúng ta hay đặt việc chọn nhẫn cầu hôn lên vai các ông chồng. Và tôi cũng thế. Việc một người đàn ông len lén âm thầm chuẩn bị màn cầu hôn sẽ luôn hấp dẫn phái nữ vì mình không biết là họ đã làm như thế nào, cảm thấy vui khi tưởng tượng họ đã lo nghĩ nhiều về việc cầu hôn.

Ấy thế mà tôi đã không thể có được màn cầu hôn hoành tráng đúng nghĩa như tưởng tượng.
Hôm đó chúng tôi đi chơi xa cùng đám bạn, sau khi ăn trưa tôi về phòng nghỉ ngơi, và thú thật cũng có một chút buồn vì lỡ đọc dòng trạng thái của anh hôm qua, tôi có linh cảm anh vẫn còn nhớ về người yêu cũ.

Thế rồi anh bất ngờ vào phòng, lên giường và nói nhỏ vào tai tôi, nửa đùa nửa thật: “Làm vợ anh đi”. Rồi anh len lén thò tay lấy ra hộp nhẫn. Đó là chiếc nhẫn đính kim cương 4,6 kara (4,6 tháng là thời gian mà chúng tôi quay lại với nhau, 4 phẩy 6 tháng, nghĩa là chưa tròn 5 tháng, nghĩa là anh đã đếm thời gian rất kỹ) mà hai bên là hai nửa trái tim bị rỗng. Anh bảo vị trí rỗng đó là những sai lầm mà chúng tôi đã để lỡ cách đây 9 năm và nó nhắc chúng tôi phải luôn nhớ về nó để sau này cùng lấp đầy khoảng trống. Tuy không là màn cầu hôn hoành tráng như mong muốn nhưng những điều anh làm cho tôi lúc đó khiến tôi tin rằng, đây là một quyết định thật sự nghiêm túc của cả hai.

3. Hòa hợp với gia đình chồng là một nghệ thuật

Thật khó để bạn có thể sống cùng với những người xa lạ trong một thời gian dài. Trước khi quyết định cưới, tôi cũng hay đến nhà anh, nhưng không nghĩ gia đình anh sẽ là gia đình của tôi sau này. Tất cả đều dừng ở một mức độ xã giao chừng mực.

Sau khi chúng tôi đăng ký kết hôn, gia đình anh đối xử với tôi như con dâu trong nhà và tất nhiên cũng xuất hiện những sự dò xét, hỏi han hay thậm chí quan tâm chăm sóc có đôi phần thái quá. Nhưng đã sao chứ, khi họ vốn là một phần của người đàn ông mà tôi sẽ cưới làm chồng.

4. Chuẩn bị tâm lý để trả lời những câu hỏi đại loại như “chừng nào có em bé?”

Một khi bạn đã quyết định kết hôn với người đàn ông thì chắc chắn bạn sẽ bị hỏi những câu “xã giao” đại loại như: “bao giờ thì hai đứa có con” thay cho câu hỏi: “khi nào con lấy chồng” lúc còn son rỗi. Và vấn đề là bạn và chồng của mình phải thẳng thắn nhìn nhận để cùng nhau xác định việc này: khi nào hai bạn có con?

Cũng may, vợ chồng tôi thuộc tuýp yêu thích trẻ con nên việc có chúng chỉ là sớm hay muộn. Nhưng không phải bây giờ, khi chúng tôi còn quá nhiều chuyến du lịch phải trải qua cũng nhau và còn có quá nhiều việc phải làm cho gia đình nhỏ của mình.

5. Lăn tăn về việc hủy đám cưới ít nhất một lần

Tôi thường nghe cụm từ “căng thẳng tiền hôn nhân” và cho rằng nó sẽ không bao giờ đúng với trường hợp của mình. Nhưng thực tế thì hoàn toàn khác. Tôi đã phải bỏ việc trước đám cưới hai tháng vì quá mệt mỏi khi phải vừa lo chu toàn công việc, vừa lo chuẩn bị đám cưới của mình.

Với quan niệm, đám cưới chỉ diễn ra một lần trong đời và khách mời chỉ được dự đám cưới của mình một lần nên tôi đã ngày đêm lo nghĩ về một đám cưới hoàn hảo như mơ ước. Ấy vậy mà, gia đình nhà chồng nghe hàng xóm xung quanh bàn ra tán vào về đám cưới, khiến cho đám cưới của chúng tôi suýt trở thành một trò đùa theo sự chỉ dẫn của hàng xóm láng giềng. Đã vậy bộ hình cưới quá tệ khiến tâm lý của một đứa đang háo hức trở thành cô dâu như tôi cảm thấy tổn thương.

Sự can thiệp quá nhiều về đám cưới của gia đình chồng (mà lại theo lời của mấy bà hàng xóm) làm tôi mệt mỏi và tự hỏi bản thân mình có thích hợp để sống cùng những người lạ này không. Cho nên trước đám cưới hai ngày, tôi và chồng đã có một sự tranh luận lớn về những thứ đang xảy ra, thậm chí từng đề cập đến việc có nên tiếp tục đám cưới hay hủy bỏ hết mọi thứ.

6. Đời sống tình dục có nguy cơ chết trong những cơn stress khi chuẩn bị đám cưới

Quan hệ tình dục (tôi sẽ thẳng thắn về vấn đề này) khi yêu đã trở nên bình thường đối với những người trẻ. Nó không là trào lưu nhưng đó là một sự thật cần phải được nhìn nhận. Và khi bạn đã đăng ký kết hôn hay đính hôn rồi thì việc quan hệ với nhau là một việc rất bình thường. Nhưng việc bạn quan hệ với chồng sắp cưới rất khác với việc bạn quan hệ với người yêu (dù đó là cùng một người đi chăng nữa).

Bạn có thể sẽ cảm thấy không thoải mái khi quan hệ nếu quá căng thẳng trong lúc chuẩn bị đám cưới khi thời gian bên nhau bạn đã dành cho việc chọn nhà hàng, mua nhẫn cưới, đặt chỗ trang trí cưới và giải quyết những bất đồng với người lớn trong khâu tổ chức cưới (như việc kiểu dáng thiệp, cách trang trí nhà, món ăn nhà hàng, xe đón dâu… ). Những mệt mỏi, căng thẳng, chán nản, tranh cãi… sẽ khiến bạn chẳng còn ham muốn với “cộng sự” của mình. Cộng với tâm lý “phải làm cho thật tốt” khi hành sự sẽ khiến bạn cảm thấy bất an.

Tôi đã không còn cảm giác với chồng sắp cưới trong giai đoạn chuẩn bị kết hôn. Và tôi cần phải sớm giải quyết nó nếu không muốn một cuộc hôn nhân không hạnh phúc. Sau những lần tranh cãi, tôi và chồng mình đã cùng nhau nhìn nhận vấn đề, từng bước gỡ những nút thắt, và dù không thật sự đúng đắn nhưng tình dục giúp chúng tôi giải quyết mọi chuyện một cách êm thấm nhất. Và việc cùng nhau nhìn nhận vấn đề cũng giúp bạn tập cách trao đổi thẳng thắn với chồng sau này khi cả hai gặp vấn đề nào đó .

7. Có những hoài nghi không có nghĩa là bạn chọn sai

Trước khi đăng ký kết hôn, chúng tôi đã có cuộc sống rất thoải mái. Tôi cảm thấy không hay khi anh biết rõ thu nhập, những vấn đề riêng tư trong cuộc sống cá nhân tôi hay những mối quan hệ bạn bè xung quanh tôi (dù đó không phải là những mối quan hệ xấu xa hay lừa dối). Nhưng sau khi bạn trở thành vợ sắp cưới của một người đàn ông, bạn phải tự nguyện cho người đó biết thời gian biểu của bạn.

Chẳng những vậy, bạn không còn được cưng chiều như trước nữa bởi từ khi bạn đặt bút ký vào tờ giấy đăng ký kết hôn là bạn đã được xem là vợ, tức thuộc sở hữu vô hình của người đó. Họ sẽ chẳng bao giờ đối xử với bạn như lúc đang yêu. Không tin nhắn, không điện thoại, không chat chit hỏi thăm đại loại “em ăn gì chưa, muốn ăn gì không…” như ngày trước.

Đôi khi những điều đó khiến tôi hay tự hỏi liệu mình có quyết định sai khi cưới người đàn ông đó, sẽ thấy mặt anh ta mỗi ngày mỗi giờ, sẽ chấp nhận anh ta trong suốt cuộc đời mình hay không. Nhưng sau khi nhìn nhận lại tất cả, câu trả lời cuối cùng cũng là: “Phải! Đó sẽ là chồng của mình! Chỉ anh ấy mới là mảnh ghép còn lại hợp với mình nhất. Sau này và mãi mãi…”

Tin tôi đi, nếu bạn đã quyết định gắn chặt cuộc đời mình với một người đàn ông, thì hãy nghĩ đến những điều này để chuẩn bị cho mình tâm lý sẵn sàng cho một cuộc sống mới sắp bắt đầu :).