Đúng vậy, phụ nữ hãy phá bỏ cách suy nghĩ gò bó và khuôn mẫu xã hội về vấn đề tình cảm. Người ta thường cho rằng "gái ngoan" là người chọn lọc kĩ lưỡng, quen ít và quen ngắn hạn rồi cưới luôn.

Đây là những lý do tại sao phụ nữ KHÔNG NÊN sống theo khuôn mẫu này.

-----------------------------------------------------

1. KHÔNG HIỂU BẢN THÂN

Những cô gái nghe theo sự dạy dỗ này thường được cha mạ bảo bọc quá kĩ. Suy nghĩ của họ là suy nghĩ của cha mẹ. Cách sống của họ là cách sống của cha mẹ. Liệu họ đã đủ chín chắn và sâu sắc để hiểu mình là ai, mình muốn gì?

Nếu mình không hiểu bản thân là người như thế nào hoặc không có điều kiện để khám phá bản thân, liệu mình có biết mình cần gì và muốn gì ờ người bạn đời?

Ví dụ bạn thích người đàn ông vui tính, hoạt bát, nhưng lại không dám quen và tìm hiểu nhiều người, có thể bạn sẽ chọn và cưới một người không vui tính, không biết đùa. Vậy là vô tình bạn đã chọn người không hợp. Đơn giản vì bạn chưa biết mình là ai.

2. KHÔNG THỬ THÌ KHÔNG BIẾT

Nhà khoa học xã hội Malcolm Gladwell người Canada đã nói trong một bài thuyết trình về thức ăn của ông: "We don't know what we want until we try out different things". Tạm dịch: "Chúng ta không biết chúng ta muốn gì trừ khi chúng ta trải nghiệm". Ông dẫn chứng là khi khảo sát người Mỹ với câu hỏi "Bạn thích nước xốt mỳ Ý như thế nào?". Ai cũng trả lời ngắn gọn: "Tôi thích xốt cà chua bằm". Nhưng khi người dân được mời ăn thử các loại nước xốt khác nhau, thì họ cho câu trả lời hoàn toàn khác! Họ thích xốt cay và có nhiều miếng cà chua to hơn và cà chua bằm.

Câu chuyện ở trên có ý nghĩa như sau: Khi chúng ta chọn, chúng ta dùng những trải nghiệm đã biết để chọn. Nếu chúng ta chưa từng ăn bánh Pháp, liệu chúng ta có chọn bánh Pháp là thức ăn ưa thích hay không? Nếu hỏi một người nước ngoài chưa từng ăn phở, liệu họ có chọn phở là thực phẩm yêu thích hay không?

Nếu chưa từng quen, tìm hiểu, nói chuyện và trải nghiệm, liệu chúng ta có biết yêu và làm người yêu là như thế nào hay không?

3. GIỮ GIÁ CHO THIÊN HẠ LÀ VÔ ÍCH

Đồng ý rằng việc giữ giá trị cho bản thân và giữ tự trọng là đúng đắn. Nhưng quan niệm con gái phải "giữ giá" là hoàn toàn sai lầm.

Con người ai mà không sai? Con người ai mà không có lúc dại dột? Nếu ai chưa từng lầm lỗi thì hãy chỉ trích những người mắc lỗi.

"Giữ giá" là quan niệm thời xưa để giúp người con gái tạo nên một hình ảnh đẹp đẽ, trong sáng, không tỳ vết với mục tiêu chọn được tấm chồng đàng hoàng. Xã hội ngày xưa đã qua, không thể áp dụng tư tưởng xưa để sống cho ngày nay được. Nếu một cô gái "giữ giá" được nhưng chọn sai chồng, liệu cô ấy có dám ly dị và bước tiếp để sống cho mình? Nếu đã "giữ giá" một lần, sẽ muốn giữ giá hoài!

Thiên hạ đồn thổi, đàm tiếu được bao lâu? Một ngày, một tháng, một năm....Nhưng cuộc đời mình nếu chú tâm vào lời thiên hạ thì mình đã bỏ hết thời gian tìm hạnh phúc cho bản thân rồi!

Thay vì "giữ giá" cho thiên hạ, hãy tuyên bố: Tôi là một con người như bao người khác. Tôi có giá trị của riêng tôi. Tôi sẽ phạm lỗi nhưng tôi sẽ sửa lỗi. Tôi sẽ sống và vượt qua thử thách để tìm hạnh phúc cho bản thân tôi.Tôi không sợ sai, không sợ đàm tiếu. Chỉ sợ là không bao giờ dám sống thật mà thôi!

Bạn nghĩ xem, tư tưởng nào mạnh mẽ và có giá trị hơn?

QUEN NHIỀU BẠN TRAI? Không sao nếu mục đích của bạn trong sáng!

Trừ khi bạn là người muốn đào mỏ, lợi dụng, thích đùa giỡn với cảm xúc người khác thì việc quen nhiều bạn trai không có gì xấu cả.

Vậy thì, quen nhiều thì được gì? Mất gì?

1. KINH NGHIỆM

Đơn giản là vậy thôi. Bạn sẽ biết mình trông chờ điều gì ở người kia. Bạn sẽ biết khi yêu, mình sẽ trở thành người con gái như thế nào. Mình thích hẹn hò lãng mạn hay chỉ đơn giản là nói chuyện vu vơ. Bạn sẽ biết nếu bạn thích con trai thích biểu lộ cảm xúc hay người đàn ông trầm ấm.

Không phải ai trên đời cũng sẽ HỢP, HIỂU và CHẤP NHẬN bạn. Cuộc sống bận rộn nên chúng ta thường chọn lọc ai đạt tiêu chuẩn mà ta tự đặt ra. Nhưng đó chỉ là bề nổi thôi. Bề sâu cần thời gian và thử thách trong cuộc sống giải bày.

Không ai tự biết đi sau 1 ngày tập. Không ai tự biết đàn sau 1 giờ luyện. Bởi vậy, hãy nhớ rằng không ai tự biết yêu và biết làm người yêu nếu chưa từng trải qua nhiều mối tình, nhiều câu chuyện, và nhiều kỷ niệm.

2. HIỂU BẢN THÂN, HIỂU ĐÀN ÔNG

Mình chưa bao giờ nghĩ mình thích đàn ông thích phiêu lưu. Mình cứ ngỡ rằng mình thích một anh chàng sống trầm lặng hơn. Nhưng chỉ khi mình gặp được người thích phiêu lưu và luôn thúc đẩy mình học hỏi cái mới, thì mình mới phát hiện ra rằng mình chưa hiểu về con người mình.

Khi quen nhiều, bạn sẽ thấy có những điểm tương đồng của tất cả đàn ông, và bạn cũng sẽ để ý những điểm khác nhau của từng người. Ví dụ, mình học được là hầu hết đàn ông rất thẳng thắn và không suy nghĩ vòng vo. Nên càng về sau, mình muốn gì, thích gì, mình sẽ nói thẳng với người ấy. Do vậy, những cuộc tình sau này của mình ít cải vã và mâu thuẫn giải quyết nhanh, gọn hơn rất nhiều.

HIỂU LÀ ĐIỀU KHÔNG THỂ THIẾU NẾU MUỐN YÊU!

3. HÌNH THÀNH LẬP TRƯỜNG

Đúng vậy, quyết định chia tay người không hợp và tiếp tục quen bạn trai mới cũng là một lập trường kiên định.

Bạn bè, người thân, thậm chí người không thân có lẽ cũng sẽ cho bạn "lời khuyên", hoặc chỉ trích việc bạn "thay bồ như thay áo".

Nhưng nếu bạn biết đặt hạnh phúc lâu dài của bản thân lên trên hết và bỏ qua dư luận, thì bạn đã tự rèn luyện bản thân mình phải cứng rắn, mạnh mẽ. Dám sống, dám làm!

Quen nhiều, trải nghiệm nhiều sẽ mất thời gian, tiền bạc, công sức. Tuy nhiên, mình nghĩ thà mất bây giờ để tìm được người hợp và cùng nhau xây dựng tương lai sau này. Còn hơn là chọn không kĩ, chọn sai và chịu khổ về sau (nhất là khi đã cưới và có con!).

CHỐT:

Hãy đập vỡ những khuôn khổ cho phụ nữ vì phụ nữ sinh ra đã tốt đẹp theo một khuôn khổ riêng của cô ấy! Đừng so sánh cam với táo, xanh với đỏ, đất với trời!

Hãy sống cho bản thân mình và dám chịu trách nhiệm với quyết định ấy!

Hãy suy nghĩ đơn giản hơn, bớt sợ hãi, thêm dũng cảm!

Hãy tìm tình yêu của đời mình và khi tìm được, hãy trân trọng họ hết mình!

Love,

Carol. @};-