Nhóm mình có ai là dâu trưởng không?

Chồng mình là con 1( mình lấy cháu đích tôn của cả họ). Nhà mình thì cũng chỉ có mình là con gái thôi

Thu nhập 2 vợ chồng mình không cao, mình làm lễ tân thu nhập 7 triệu/ tháng. Chồng mình làm thợ gỗ lương 12 triệu/ tháng

Bố mẹ 2 bên thì đều không có lương hưu, chỉ làm nông

Hàng tháng vợ chồng mình chi tiêu như sau:

~ Thuê trọ và điện nước: 3 triệu

~ Tiền ăn uống: 5 triệu

~ Tiền điện nước ở quê cho bố mẹ chồng 700k

~ Tiền gửi về quê cho bố mẹ chồng 4 triệu

~ Tiền học( bé 2 tuổi) 2 triệu

~ Xăng xe, điện thoại, chi tiêu riêng 2 vc: 2 triệu( mỗi vc 1 triệu)

Rồi còn hiếu hỉ 2 bên gia đình nữa

Thật sự với chi tiêu thế này mình vun vén hết cỡ nhưng tháng nào cũng âm và âm, mình lấy chồng xa 150km, nhưng ngay cả giỗ chạp lễ tết cũng chẳng dám về quê vì 2 vc đi làm cả năm mà không có dư, nhiều khi nhớ bố mẹ mà chỉ biết khóc vì về quê đi lại tốn kém, lấy chồng 3 năm mà tết mình còn không lì xì được bố mẹ 100k nữa .

Bảo chồng xem có cắt bớt được tiền gửi cho bố mẹ chồng không thì chồng mình bảo chồng là con trưởng, lấy cháu đích tôn thì phải cùng chồng lo nhiều thứ nên phải chấp nhận, nhưng thực sự đến gia đình nhỏ vợ chồng mình còn chưa lo nổi nữa, mình cũng biết ông bà không có lương nhưng mình chẳng biết nên làm sao để hợp lí mọi người ạ

“Mong mọi người tư vấn giúp mình với”

———————-

Thanh Thanh Huyền  

Méo biếu bên nội 4tr thì ngoại cũng phải 2tr chứ . Làm gì phải khổ. Gì chứ kinh tế cứ phải căng ngay biếu xén 2 bên như nhau bố mẹ nào cũng là bố mẹ ah

Hoa Kieu  

Cả 2 bên đều con 1. Cả 2 bên bố mẹ đều k lương. Vậy biếu bố mẹ phải biếu đều chứ. A là con trưởng. Mình k là con 1 chắc? Nhà a nhiều việc nhà mình k có việc gì chắc? Biếu nhà nội 4,7 triệu mà nhà ngoại tết k cho đc 100k???

Thế mà cũng nghe đc à. Con nào chả là con. Nhà ai cũng cần báo hiếu cả. Nên biếu là phải công bằng. Tiền ít thì biếu ít lại. K thì khi nào có việc mới biếu thôi. Lương có hơn chục. Đã đi thuê trọ lại con cái ăn học. Biếu những 4,7 triệu cho nhà nội thì con cái hít khí trời mà sống à. Nói thẳng thắn vs thằng ck đi. K đc thì bỏ cmnd chứ cố làm gì khi nó k coi trọng bố mẹ mình như vậy? Bày đặt lấy cháu đích tôn nữ chứ

Realestat.com.vn

Giải đáp thắc mắc và tư vấn cho bạn:

Đọc nhiều tâm sự khác tại https://tamsuphunu.site nhé mọi người