Khi yêu, chúng ta thường hay làm chuyện điên rồ, nhưng ai thì cũng có lý trí cơ mà, và bạn hẳn không muốn mình trở thành kẻ yêu đến mụ mị và mù quáng làm chuyện ngớ ngẩn. Và tất nhiên, cũng đừng lấy tình yêu ra để bao biện cho những việc làm chẳng có gì đáng tự hào (nếu trong trường hợp bạn cố tình) sau…

1. Lừa dối và phụ tình

Nếu bạn giấu người yêu / bạn đời để qua lại với người khác mà bạn đang yêu si mê cuồng dại, thì đó vẫn là phản bội, là phụ bạc. Nếu bạn thực sự yêu người kia đến mức đó, hãy chấm dứt với người hiện tại đang gắn bó với bạn trước khi có bất kỳ tiến triển nào với người kia. Tình yêu không phải là cái cớ của việc bạn lừa dối và phản bội một người, và lý do không muốn làm người này tổn thương cũng chẳng hề chính đáng chút nào.

2. Nói dối

Khi yêu một người, bạn sẽ luôn muốn người ấy vui vẻ và thoải mái, và cũng hợp lý thôi nếu bạn nói dối những điều nho nhỏ vô hại như việc bạn thấy anh ấy trông rất bảnh bao trong bộ comple mới. Nhưng với những điều ảnh hưởng đến cuộc sống của hai bạn, đừng nên nói dối làm gì. Và cũng đừng bao giờ nói rằng bạn ổn khi thực tế không phải vậy. Tình yêu là sự chia sẻ, chứ không phải là cái cớ để che giấu những bí mật.

3. Bạo lực

Tình yêu có thể là xúc tác để đẩy mọi cảm xúc của bạn trở nên mãnh liệt bất ngờ. Dù vậy, bạn không thể đánh người yêu mình vì người ấy làm điều gì đó không đúng hay vì bạn lo người ấy vượt khỏi kiểm soát của bạn. Bạn không thể lấy tình yêu và quan tâm ra để bao biện cho việc làm đau người khác được. Và người yêu hay bạn đời của bạn không phải là trẻ con để bạn có thể dạy dỗ bằng roi vọt.

4. Kiềm hãm người yêu vì mình

Nếu người yêu bạn muốn nhận một công việc ở xa vì nó rất tốt cho sự nghiệp và thăng tiến của anh ấy, bạn sẽ làm gì, để anh ấy nhận việc hay chỉ muốn anh ấy ở lại bên mình? Nếu thực sự yêu anh ấy, bạn nên chọn giải pháp tốt nhất cho anh ấy, thay vì cho mình. Và dù sao đi nữa, bạn luôn có thể lựa chọn để tốt cho cả hai.

5. Tự làm khổ mình

Trong bất kỳ hoàn cảnh nào, đừng nên áp dụng khổ nhục kế trong tình yêu. Bạn nghĩ rằng nếu bạn tự làm mình khổ sở, anh ấy sẽ chiều theo ý bạn, hoặc sẽ quay về bên bạn ư? Chẳng có thứ tình yêu nào tồn tại dựa trên nỗi đau cố ý cả bạn ạ.

webtretho

6. Tự bỏ đói mình

Nếu bạn muốn giảm cân để có vóc dáng xinh đẹp hơn, hãy kết hợp chế độ ăn uống và tập luyện hợp lý. Đừng bao giờ cố gắng ép cân và nhịn đói vì ai khác, kể cả là người bạn vô cùng yêu. Cơ thể và sức khoẻ của bạn quan trọng hơn nhiều so với việc ai đó thấy bạn hơi béo. Nếu yêu bạn, anh ấy sẽ chẳng bao giờ bắt bạn phải nhịn đói ép cân đâu.

7. Thay đổi bản thân

Đừng nghỉ chơi bạn bè và thay hết cả tủ quần áo sau khi bắt đầu yêu ai đó vì bạn nghĩ rằng điều đó sẽ làm anh ấy thích bạn hơn. Tình yêu sẽ khiến bạn muốn trở thành người tốt hơn, nhưng không có nghĩa là một người hoàn toàn khác. Đừng tự đánh mất mình vì tình yêu nhé!

Thật tuyệt khi tìm được một người cùng bạn chia sẻ cuộc đời này và bạn hẳn sẽ muốn ở bên họ đến suốt đời. Nhưng đừng để tình cảm làm lu mờ lý trí của bạn, bạn có thể làm rất nhiều điều vì tình yêu nhưng hãy luôn sáng suốt nhé!

Bạn đã bao giờ làm những việc ngu ngốc với danh nghĩa tình yêu chưa?

Theo Allwomenstalk.

Những chủ đề liên quan có thể bạn cũng quan tâm:

- Nếu thật lòng yêu, anh ấy sẽ không bao giờ bắt bạn phải hy sinh những điều này

- 5 lý do phụ nữ không nên nói "em ổn mà"

- 15 điều cấm kỵ trong một mối quan hệ yêu đương