Em khổ quá các chị ạ, cưới nhau không bao lâu, chơi chưa chán đã dính bầu, chồng thì cứ chọc, đi ngang đầu giường cũng chửa.

Chồng em là con trai của bạn làm ăn với ba mẹ em. Tụi em quen nhau chưa kịp “đụng tay đụng chân” thì ông chồng em đã đòi cưới. Ông bà hai bên thấy đang hợp tuổi nên cho cưới luôn. Cưới gấp vậy nên em hay ngại mấy chuyện thầm kín với chồng, cả lúc đi nhẹ còn không dám để phát ra âm thanh lạ. Vậy mà trời xui đất khiến sao, đùng một cái, một tháng sau khi cưới em dính bầu. Đêm tân hôn còn lúng ta lúng túng, thế mà vẫn dính được bầu. Ức không chịu được.

Tất cả mọi thứ đều quá mới mẻ với một con bé 23 tuổi như em. Mà có bầu rồi nó buồn cười lắm. Lắm lúc em không thể kiểm soát được cơ thể, vừa nôn vừa tè trong quần hay xì hơi trước mặt chồng lúc nào không hay. Trời ơi, lúc đó em chỉ muốn đào lỗ mà chui khi thấy thằng chồng ngồi nhìn em rồi cười như điên. Vậy là, chỉ trong một giây sơ suất mà bản mặt em đã mất, em không còn giữ được chút thể diện nào nữa trước mặt chồng.

Cũng tại có bầu ngay sau khi cưới nên em phải thay đổi hết tất cả mọi kế hoạch năm đầu tiên của hai vợ chồng. Khi vợ chồng nhà người ta nhẹ nhàng trải qua giai đoạn vợ chồng son, hờn giận, nhõng nhẽo này nọ thì tụi em phải chuẩn bị làm ba mẹ trẻ.Nhìn bạn bè xung quanh mà em thấy phát hờn. Những đứa chưa kết hôn chạy nhảy tung tăng thì không nói. Còn những đứa cũng vừa kết hôn như em thì sau đám cưới tụi nó đều có một khoảng thời gian nhàn hạ, tung tăng khắp nơi, check-in Huế, Hà Nội, Sapa, Thái Lan, Singapore bla bla đủ cả. Còn em thì phải nằm nhà, khám thai đúng hẹn và có một chế độ ăn dành riêng cho các mẹ bầu. Rồi đi nhẹ, nói khẽ, cười duyên các kiểu. Má ơi, cả đời em chưa bao giờ phải chịu cảnh chán chường thần sầu như vậy :((. Em còn trẻ, em muốn đi chơi! Em không muốn như con rùa nơi xó cửa như này!

Đã vậy, chuyện vợ chồng phải kiêng cữ trong những tháng đầu thấy cũng tội ông chồng, cưới nhau về chưa được bao lâu, ấy ấy chưa được mấy lần, niềm vui chưa trọn mà lại phải kiêng cữ thế này. Sức trai dài rộng sao chịu nổi, cộng với việc em thay đổi tâm lý do có em bé nên cuộc chiến vợ chồng luôn căng thẳng. Em lại còn sợ chồng lăng nhăng lúc em đang chửa, cộng thêm tâm lý thời gian đầu mang thai bất ổn khiến em hay gây sự với anh rất vô lý :(.

Hình minh họa

Mà nói đi thì phải nói lại, cũng từ đó em nhận ra được tình cảm của chồng dành cho vợ sâu đậm đến nhường nào. Có lần nửa đêm em thèm ăn chuối nướng và nằng nặc đòi mua cho bằng được. Chồng quàng tay qua ôm bụng vợ rồi nhẹ nhàng bảo: “Em hâm quá, đào đâu ra chuối nướng giờ này. Ngủ đi sáng anh mua cho
”. Nhưng em thì khó ngủ mà thèm vẫn cứ thèm. Vậy là nửa đêm, chồng phải lui cui dậy rồi chạy ra mấy cửa hàng 24 giờ ở khu phố Tây để tìm mua chuối già về cho ăn đỡ, để rồi chuối vừa vào trong miệng, nuốt xuống một cái là em lại phải nôn hết lên nệm :((. Thấy chồng vừa lo lắng hỏi “
Vợ có sao không? Cứ ngồi yên đó để chồng dọn!”, vừa cặm cụi dọn dẹp giường chiếu mà thương hết sức!

Chồng em vốn mê game bậc nhất nhưng từ khi vợ có em bé thì ít online đêm. Bạn bè gọi điện đi rank hoài không được cũng nản. Cuối cùng phải đưa acc và pass để bạn tự chơi. Đã vậy
chồng còn hạn chế la cà với bạn bè đồng nghiệp. Vợ thèm ăn gì là tìm mua ngay cho bằng được. Có đêm khó ngủ, giật mình tỉnh dậy vẫn thấy chồng đang làm việc. Hỏi thì bảo là ráng làm thêm để còn lo cho con. Thấy chồng trưởng thành hẳn ra luôn các chị ạ.

Chồng đi công tác ở đâu cũng vác về mấy bộ đồ con nít, dù chưa biết trai hay gái, cũng mua bằng hết. Đã vậy còn hay vuốt bụng em và gọi con là Đậu, vì lúc siêu âm, chị bác sĩ nói: “Nè em có thấy hạt đậu này không, là nó đó!”. Rồi những lúc chồng chăm em ốm, chạy ra chạy vào trong bệnh viện, lúng ta lúng túng như con rối cũng làm em nguôi ngoai. Chồng bảo thôi thì thay kỳ trăng mật ở Nha Trang, Đà Lạt trong mơ của mình thành mấy bộ phim Hàn, phim Mỹ trên mạng đi, sau này con ra đời rồi thì vợ chồng sẽ đi chơi bù lại, có thêm một thành viên tí hon nữa thì càng thêm vui. Bỗng dưng em thấy chồng mình cứ như một thiên thần vậy, biết an ủi vợ hết sức :).

Biết vợ đang bị trầm cảm lo lắng vì mang thai quá sớm, tâm lý chưa muốn có con liền nên chồng thường hay mua sách nói về hạnh phúc của gia đình khi có thêm sự xuất hiện của 1 đứa bé như thế nào. Sợ em ở nhà buồn rồi u uất, cuối tuần chồng hay chở đi lòng vòng, mà chẳng hiểu sao lúc nào địa điểm cũng gần khu vui chơi của trẻ. Chồng nhìn tụi nhỏ mà mắt ánh lên hạnh phúc, tay nắm chặt lấy tay vợ rồi thỏ thẻ đáp: Vợ ơi đừng lo. Chúng ta sắp có một thiên thần đáng yêu như vậy rồi. Lúc ấy tim em bỗng xốn xang một cảm giác khó tả, nó rất lạ, rằng: vợ chỉ mong thai nhi này mau lớn mạnh khỏe để "bước ra" đời đồng hành cùng với mình và chồng trên hành trình phía trước… Tự nhiên thấy chồng mình lung linh như “soái ca” trong truyện ngôn tình, hihi. Đời người con gái chỉ mong một lần lấy được người chồng tốt thôi mà phải không?

Cho tới khi gõ những dòng này thì em cũng không biết việc "lỡ" dính bầu này là may mắn hay sự xui xẻo ngoài mong đợi nữa, nhưng dù sao thì những tháng ngày căng thẳng cũng đã qua rồi. Giờ vợ chồng em chỉ còn hồi hộp chờ đón Đậu thôi.

Mấy đứa bạn em biết tin em dính bầu ngay sau khi cưới cũng chép miệng than vắn thở dài vì tụi nó sợ hai đứa phụ huynh trẻ con tụi em không đảm đương nổi việc làm ba làm mẹ. Nhưng mà ai mới sinh ra đã biết làm ba làm mẹ trẻ con đâu. Nên thôi kệ, mới cưới, có bầu, cứ đẻ, vô tư đi. Chuẩn bị làm ba mẹ trẻ con cũng lắm chuyện bi hài, có khi còn đáng nhớ hơn cả một năm vợ chồng son ấy chứ phải không các mẹ nhỉ?