(Webtretho) Trong cuộc đời của mình bạn sẽ cảm nhận được rất nhiều cảm xúc, quan điểm về tình yêu cũng như hiểu chính bản thân mình qua những mối tình mà bạn từng trải.

Tình yêu là một thứ gì đó thật buồn cười, nó mang rất nhiều màu sắc và trạng thái mà bạn không thể dự đoán trước được, cho đến khi bạn thực sự “vấp” phải và trải nghiệm. Một điều khó hiểu là dù có khổ đau, tổn thương thế nào thì tình yêu vẫn là điều mà ai trong chúng ta cũng khao khát được sống cùng. Và trong cuộc sống, sẽ có rất nhiều dạng tình yêu mà bạn có thể gặp phải như:

1.
Tình yêu trong sáng

Đây là kiểu tình yêu giản dị và hồn nhiên nhất, không hề có ý định ràng buộc nhau và ham muốn thể xác. Nó rất thuần khiết, được xuất phát từ sự thân thiện, mong muốn chia sẻ mọi thứ với một người bạn nào đó khi ta còn nhỏ.

(Ảnh: Internet)

Dạng tình cảm này có thể nảy sinh giữa bạn với người bạn thời thơ ấu, trong nhóm bạn thân đến tận bây giờ hoặc thậm chí là anh chị em họ. Bạn có nhớ lần đầu tiên bạn thấy nhớ và mong gặp một ai đó không? Có lẽ đó chính là thời điểm của mối tình trong sáng này đấy.

2. “Cảm nắng” và tình yêu thần tượng

Hẳn ai trong chúng ta cũng đã đôi lần bị "cảm nắng" rồi. Sự rung động đầu tiên trong đời quả là một dấu ấn khó phai với cảm giác như có một cơn chấn động nhỏ trong bao tử, bạn thấy hân hoan hạnh phúc và có gì đó hơi ngu ngốc mỗi khi nhìn thấy anh chàng của mình. Đó thường là một kỷ niệm đẹp dù có thể cuộc sống của bạn bị chi phối nhiều bởi chàng ta ở thời gian đó.

Một mức độ cao hơn với thích là bạn vừa có cảm xúc, vừa ngưỡng mộ một ai đó, ví dụ như anh chàng ca sĩ điển trai, hoặc cậu bạn giỏi thể thao trong trường… Đó không phải là tình yêu đúng nghĩa, nhưng nó khiến bạn bấn loạn, phát điên lên về mọi thứ liên quan đến họ. Đôi khi bạn có một niềm đam mê mãnh liệt về ai đó, cùng những suy nghĩ hạnh phúc, lãng mạn nhưng lại không muốn có bất cứ hành động thực tế nào tác động đến “mối tình” này.

3. Tình yêu đơn phương

Có thể nói đây là loại tình yêu đầy đau khổ và dường như ai trong chúng ta cũng đã từng trải qua. Đó là khi bạn yêu một ai đó và biết rõ sẽ không có sự đáp trả từ họ. Có nhiều trường hợp tình đơn phương như: bạn yêu người đã có “chủ”; trong một mối quan hệ bạn phát hiện đối phương chỉ lợi dụng bạn; hay bạn yêu anh chàng bạn thân của mình… Càng ngày tình yêu ấy càng lớn lên dù cho bạn biết rõ tình yêu ấy sẽ chẳng có kết quả gì.

(Ảnh: Getty Images)

Không ai mong đợi mình sẽ rơi vào mối tình này, thế nhưng nhờ nó mà bạn có thể nhận ra được ý nghĩa và giá trị của một tình yêu đích thực.

4. Kiểu tình yêu ích kỷ

Ích kỷ trong tình yêu sẽ khiến người trong cuộc đau khổ với mối quan hệ mà một trong hai người không hề quan tâm đến cảm xúc, hạnh phúc của người còn lại; hoặc cả hai chẳng để ý gì nhu cầu của nhau.

Họ yêu bạn, nhưng bạn chỉ yêu bản thân mình. Vì một lý do nào đó mà bạn bước vào mối quan hệ này mà không hề có ý định xây dựng tình cảm của mình dành cho đối phương. Có thể nói vui rằng những người yêu ích kỷ là những kẻ thông minh, láu cá khi họ chỉ biết nhận mà không cần tốn công sức để nuôi dưỡng, chăm sóc nó và việc chia tay đối với kẻ ích kỷ này là điều dễ dàng.

Nếu bạn hẹn hò với ai đó chỉ vì muốn tận hưởng cảm xúc được săn đón, yêu chiều, hay vì mục đích cá nhân như để quên đi mối tình cũ chẳng hạn, thì rõ ràng bạn là kẻ ích kỷ trong tình yêu.

5. Kiểu tình yêu chiếm hữu

Bạn có phải là người bị ám ảnh bởi chính tình yêu của mình không? Nếu bạn cảm thấy bế tắc, cô đơn vô cùng khi thiếu người yêu ở bên mình thì điều này sẽ khiến bạn luôn muốn ở gần bên kiểm soát và chiếm hữu họ đấy.

Trải nghiệm này thường xảy ra ở mối tình đầu, hoặc do bạn đã có những mối tình đơn phương đau buồn và chúng khiến bạn có hành động muốn giữ chặt người yêu bên mình. Đó là giai đoạn chúng ta sẽ trải qua khi nỗi sợ hãi mất đi người mà ta yêu thương xuất hiện. Nếu trong tình yêu mà một trong hai bạn có suy nghĩ muốn chiếm hữu thì khó lòng mà có một cái kết hạnh phúc được.

6. Ôi, tình yêu ngọt ngào

Đây không hẳn là kiểu tình yêu lứa đôi, nhưng nó xuất hiện rất tự nhiên, có chút bộc phát nhưng bạn lại sớm quên đi đối tượng khá nhanh. Nó có thể kéo dài chỉ trong vài giây, đôi khi là ngắn hơn hoặc thỉnh thoảng lâu hơn một chút.

“Ôi… điều đó mới đáng yêu làm sao!” – Trạng thái này dễ nhận ra khi bạn yêu những chú cún, chú mèo dễ thương, hay một loại cây, thậm chí là một loại mỹ phẩm nào đó. Thi thoảng chúng ta sẽ có cảm giác mãnh liệt, áp đảo như tình yêu cho một điều gì đó mà không phải là con người. Ví dụ như khi nhìn vào một tấm ảnh thiên nhiên tuyệt đẹp, hay hình của một chú mèo con xinh xắn, bạn sẽ cảm thấy mình rung động và có dư vị ngọt ngào trong cảm xúc. Đó là bạn đang trải nghiệm một dạng khác của tình yêu.

7. Cảm xúc với người cùng giới

Tình yêu này không phải là mối quan hệ của những người đồng tính, giới tính của bạn hoàn toàn rõ ràng, nhưng lại có những rung động và thấy hạnh phúc khi được gặp gỡ, trò chuyện với một người bạn cùng giới. Bạn thậm chí chẳng hề có ham muốn “chuyện ấy” với họ, mà trái lại bạn khá e dè nhưng rất trân trọng và ngưỡng mộ họ. Chỉ là bằng cách nào đó bạn đã phải lòng cô bạn ấy, cũng giống như việc bạn dành tình yêu cho một ngôi sao cùng giới vậy.

8. Dạng tình yêu ham muốn

Anh ấy khiến bạn ham muốn "chuyện ấy", hoặc mỗi khi ở gần chàng bạn luôn cảm thấy nóng bỏng – Đây chính là dấu hiệu của kiểu tình yêu ham muốn.

Tình yêu xảy ra khi bạn bị hấp dẫn bởi yếu tố tình dục từ đối phương, và nếu hẹn hò thì có thể trong vài tuần đầu cả hai bạn chỉ ở cạnh nhau và “yêu” cuồng nhiệt. Với một mối quan hệ mà mọi thứ chỉ xoay quanh chiếc giường mà không có những hoạt động chia sẻ khác thì đó chỉ là kiểu tình yêu ham muốn mà thôi.

9. Tình yêu lãng mạn

Khi bạn nghĩ về người yêu cùng ánh nến, hoa hồng hay giai điệu của những bản tình ca thì đó là một trải nghiệm đẹp đẽ, có chút ngu ngơ nhưng tuyệt vời nhất của bạn.

Trong kiểu tình yêu lãng mạn, bạn sẽ thấy rung động lẫn bồn chồn, thấy mọi thứ xung quanh mình thật xinh đẹp, bản thân thì nhẹ bẫng còn tâm trạng lúc nào cũng hân hoan. Bạn mong muốn ở bên người yêu mình bất cứ khi nào có thể, và chẳng điều gì có thể khiến bạn ngừng nghĩ về họ. Thế đấy, bạn hạnh phúc, người yêu của bạn hạnh phúc, và dường như cả thế giới này cũng hạnh phúc cùng bạn khi có một mối tình lãng mạn, êm đềm như vậy.

Với những kẻ mới yêu thì điều này thường xuyên xảy ra. Sự lãng mạn luôn khiến cảm xúc của bạn và mọi thứ thăng hoa. Vì thế trong một mối quan hệ lâu dài rất cần những yếu tố lãng mạn để có thể giữ "lửa" và cảm xúc của nhau. Hãy biết cách nuôi dưỡng tình yêu của mình, bạn nhé!

10. Tình yêu vô điều kiện

Đó là khi bạn yêu ai đó hơn cả chính bản thân mình, luôn quan tâm, suy nghĩ về họ mặc cho việc bạn có bị đối xử thế nào. Dạng tình yêu này thường có trong những mối tình đơn phương, và chẳng ai muốn trải qua một mối tình như vậy bởi nó yêu cầu bạn phải chấp nhận hy sinh nhiều thứ và có niềm tin rất lớn vào tình yêu của chính mình.

Tình yêu vô điều kiện như một yếu tố trong truyện cổ tích hoặc trong những tiểu thuyết lãng mạn, nó khích lệ con người ta sống và yêu hết mình, rồi cuối cùng tình yêu đích thực sẽ được đền đáp xứng đáng. Thế nhưng, đôi khi mối tình kiểu này sẽ khiến bạn yếu đuối, bi lụy bởi tâm trí luôn hướng về một người nhưng họ lại không hề đoái hoài đến bạn.

Nếu bạn đang sống trong một mối quan hệ mà cả hai đều dành cho nhau mọi thứ một cách tự nguyện thì quả là điều hạnh phúc nhất trong cuộc sống. Còn nếu bạn đang là kẻ “làm từ thiện” tình cảm thì hãy dừng lại một chút và suy nghĩ những gì xứng đáng hơn trong cuộc sống của mình, để không phải phí hoài thời gian cũng như công sức cho một điều viển vông, bạn nhé!