Sức đẹp ư? Ở thời đại mà "chim sẻ" cũng có thể hóa thành "Phượng hoàng" sau một cuộc phẫu thuật hay đơn giản là xài app để sống ảo với những bức hình lung linh bung lên mạng, tinder v.v. thì bạn chạy sao cho kịp với xu hướng, để bắt Trend cho "Vẻ đẹp 4.0" này chắc một lần phẫu thuật chưa đủ. Vì vậy mà chị em phụ nữ có dám chắc nhan sắc của mình là "không ai sánh bằng" để giữ chân người đàn ông? 

Đi xa hơn thì là "chuyện ấy". Đơn giản là các bạn nhắm có thể so bằng kinh nghiệm trong nghề với các "cô gái ấy" không. 

Sự thông minh, tài giỏi của người phụ nữ càng là điều đàn ông không để ý đến. Bởi vì bản chất của người đàn ông là muốn thể hiện khả năng của bản thân, là muốn được người khác phái công nhận sự "to lớn" của mình.

Hay lời dạy của ông bà ta ngày xưa luôn đề cao tính chịu đựng và hy sinh của phụ nữ? Nếu người đàn ông đó còn yêu bạn, còn trân trọng và muốn xây dựng tình yêu cùng bạn thì đúng là phụ nữ chúng ta được ban cho phẩm chất ôn nhu đó để đứng phía sau giúp sức cho cánh đàn ông. Nhưng nếu người đó không còn tình cảm với bạn, mà bạn cứ cố gắng thế hiện tình yêu, sẵn sàng hy sinh tất cả thì chị em ơi, lên Youtube nghe thật kỹ từng lời bài hát "Đúng cũng thành sai" của Mỹ Tâm nhé:

"Nếu người ta đã nghĩ họ đúng. Điều mình nói đúng cũng thành sai. Nếu người ta đã không cần nữa. Mình làm gì thì cũng không phải. Còn yêu thì sẽ luôn nhẫn nại. Cho dù ai đang sai. Đã hết yêu rồi, cố gắng lại làm phiền người ta thôi. Đã hết yêu rồi, đúng cũng thành sai thôi."

Câu trả lời của riêng mình chính là sự tử tế. Để có thể tử tế với người làm bạn tổn thương, bạn phải tử tế với bản thân mình trước đã. Cũng giống như bản năng sinh tồn, khi chúng ta bị thương, việc điều đầu tiên là chúng ta phải đi bệnh viện để chữa lành vết thương, chứ không phải mang theo thương tích đó lê lết khắp nơi để nhận sự thương hại của người khác hay phản kháng cho đến hơi thở cuối cùng để chứng minh cho cái gọi là "vì yêu mà chết". Bạn hoang mang không biết bắt đầu từ đâu thì có thể xem bài mà mình sưu tầm được này Để chữa lành và phát triển, cần buông bỏ ý nghĩ "muốn được thích bởi người khác"

Điều bạn cần làm khi bị tổn thương là hãy quay về ôm ấp và yêu thương bản thân mình. Đó cũng là sự tử tế cuối cùng của bạn dành cho người rời đi. Bạn không đổ lỗi cho họ là vì bạn chấp nhận họ "như chính họ là". Chỉ là bạn có những tiêu chuẩn và nguyên tắc của riêng bạn nên trước đây bạn đã trao tình yêu cho họ được thì bây giờ họ không còn đúng với chuẩn mực đó nữa thì bạn có thể lấy lại đặc quyền yêu đó trong bình hòa. Suy cho cùng là họ đã đánh mất bạn và chân ái đáng quý của bạn. Đó là nghiệp họ phải trả mà không hề hay biết. 

Bạn không oán hận, không làm ầm ĩ, không lôi kéo kẻ khác ra trả thù hay tìm người nọ để thỏa lấp bản ngã vì bạn đã biết tha thứ cho chính bạn, đầu tiên là tha thứ cho sự ngây thơ và khờ dại của bạn trong quá khứ, đã yêu mù quáng mà đánh mất đi lý trí cũng như vì người yêu mà đánh mất bản thân. Và sau đó, bạn có thể tha thứ được cho họ, vì bạn hiểu rằng bạn xứng đáng với một tình yêu "một đời, một kiếp, một đôi" hơn là một mối quan hệ độc hại tay ba tay tư. Suy ra thì sự rời đi của họ chính là sự giải thoát cho bạn, là họ cho bạn cơ hội mới để gặp được người định mệnh và chân ái thật sự tương xứng với bạn. 

Đỉnh cao của sự tử tế chính là sự biết ơn. Và như thường lệ, bạn hãy biết ơn bản thân bạn trước, vì bạn thật sự là người có khí chất, có bản lĩnh. Dù trong thương tổn, dù một mình cô độc trải qua đau khổ, bạn vẫn luôn giữ được giá trị tốt đẹp của chính mình. Đó là điều không phải ai (cả phái yếu lẫn phái mạnh) cũng có thể làm được. Tiếp đến bạn sẽ thầm cảm ơn họ - những người đã đưa bạn vào bóng tối để bạn nhận ra được mình thật sự tỏa sáng như thế nào, họ đẩy bạn xuống hố để bạn biết được sức mạnh của mình đủ lớn để giúp bạn không chỉ leo lên được mà còn leo lên tầng cao hơn họ nữa. Chốt lại, họ chính là Trùm cuối, giúp bạn thăng cấp về đich với vinh quang và vô số phần thưởng. 

Điều khiến đàn ông không thể quên được mà còn hối tiếc cả đời chính là đã gặp được người phụ nữ tử tế yêu thương mình nhưng mình lỡ đánh mất.. Đàn ông dù có trải qua bao nhiêu mối tình, hay ở bên cạnh ai đi chăng nữa, thì chắc chắn những lúc họ phải đối diện với bất mãn, với cô đơn họ cũng sẽ lưu luyến về người phụ nữ sống quá chân thành tử tế với họ. Có thể bạn không phải là người sẽ cùng họ đi đến cuối đời, nhưng sâu thẫm trong tâm trí họ bạn mãi là một người "không có được nhưng cũng không thể quên được". Tin mình đi vì tâm lý của con người luôn thế này: "Người được yêu quá nhiều thì luôn hờ hững. Những điều không đạt được luôn gây rối loạn tâm can."