Vợ chồng tôi mới kết hôn được 3 năm nay. Chúng tôi cũng có với nhau 1 đứa con chung 2 tuổi. Tuy nhiên nếu không vì con còn quá nhỏ, tôi và vợ chắc chắn đã chia tay từ lâu.

Biết phải nói như thế nào về vợ tôi nhỉ? Cô ấy là một phụ nữ rất đẹp. Nhà vợ tôi cũng rất giàu vì mấy đời kinh doanh vật liệu xây dựng. Có lẽ chính bởi thế, khi về làm dâu nhà tôi – một gia đình gốc Hà Nội, bố mẹ đều là công chức, vợ tôi thấy cách sống quá ư lệch nhau.

hình ảnh

Ảnh minh họa internet.

Điều này thì tôi có thể thông cảm được. Sau kết hôn, để vợ thoải mái nhất trong cuộc sống riêng, vợ chồng tôi mua một căn hộ chung cư cao cấp để sống. Hàng ngày vợ chồng đều đi làm từ sáng đến tận tối. Em vẫn là trợ lý cho công ty của bố vợ. Còn tôi cũng làm phó giám đốc một doanh nghiệp Dược phẩm. Lương tháng cũng chẳng hề kém cạnh vợ chút nào.

Những ngày cuối tuần, vợ chồng tôi thường về nhà ngoại ăn uống. Vì được bố mẹ và các anh chị chiều chuộng nên vợ tôi cư xử rất ngang ngược, phách lối. Em không bao giờ biết chủ động làm việc nhà cũng như chăm sóc con cái. Con gái tôi từ khi sinh ra nhưng đều 1 tay tôi chăm ăn ngủ. Vì thế con bé quấn bố hơn hẳn mẹ.

Vợ tôi chỉ vui vẻ khi về ngoại. Còn đặc biệt khi ở nhà hay về nhà nội, em thường tỏ ý không thích ra mặt. Em chê bai nhà tôi toàn con đàn cháu đống, đông người phiền phức hết sức. Còn nhà em thì là con 1 trân quý. Em cũng chê bố mẹ chồng, em chồng nhà quê dù sống giữa Hà Nội. Nói chung chưa giúp gì được cho nhà chồng, các em nhưng em đã có ý coi thường ra mặt. Tôi đã nhắc nhở em từ nặng đến nhẹ đều có hết. Song bản chất của em như nào thì vẫn cứ như vậy.

Như mới đây, em đột nhiên khoe lên facebook que thử thai 2 vạch để cho cả thiên hạ biết mình có bầu. Lúc đang làm việc, thấy khoe như vậy, tôi bất ngờ tưởng em mang bầu lần 2 nên mừng lắm. Từ đó, tôi và cả nhà chăm sóc em chu đáo, để cả thai kỳ an toàn.

Khi thai mới được khoảng 2 tháng, tôi vẫn thấy vợ thường xuyên đi dép cao gót, mặc váy ngắn đi bar hoặc đi dự các buổi tiệc mừng của đối tác. Tôi nhắc em nên hạn chế vì không tốt cho sức khỏe bà bầu. Đúng lúc này, em lại cao giọng nói đã bị sảy thai mấy hôm nay. 

Những gì em nói khiến tôi chết lặng. Sao em có bầu rồi sảy thai cũng chẳng hề nói cho tôi biết. Có phải tôi chẳng hề quan trọng với em? Hay là em đang có bí mật gì giấu tôi? Giận quá tôi xách túi đi làm luôn để mặc vợ ở nhà suy nghĩ lại về bản thân.

Hôm ấy tôi thấy vợ không đi làm. Em bảo ở nhà nghỉ ngơi. Vì thế, sợ cô ấy cả nghĩ, tôi lại đành thu xếp công việc để về nhà sớm. Xét cho cùng sáng nay tôi hơi nóng nảy với vợ. Trong khi nếu sảy thai, vợ tôi cũng là người đang rất đau khổ. Nghĩ vậy nên 4h chiều tôi đã có mặt tại nhà.

Tuy nhiên vừa từ phòng khách lên phòng 2 vợ chồng, tôi đã nghe tiếng vợ nói với 1 ai đó hình như là chị gái của em: “Em nói có bầu rồi bị sảy mà chồng và nhà anh cũng tin được chị ạ. Đúng là quê mùa cả tin quá. Em chỉ sống ảo để post facebook cho vui thôi. Em viết vài lời đầy tâm đức thấu tim gan như vậy chị thấy thế nào”.

Đến nước này, tôi không thể chịu nổi cô vợ đẹp ngông cuồng đang cợt nhả mình và gia đình mình mà không biết giới hạn đùa nữa. Tôi cứ thế xông vào và bảo thẳng: “Nãy giờ tôi đã nghe cô nói hết chuyện rồi.  Từ giờ cô đừng giả vờ lắm tâm nhiều đức nữa và sống ảo vậy. Tôi và cả nhà xem cô diễn thế đủ rồi”.

Đêm nay quá chán ngán cô vợ đẹp của mình, tôi vừa đem con gái về nhà nội và ở đó 1 vài hôm rồi tính sau mặc vợ đang gọi cháy máy...

hình ảnh

Ảnh minh họa internet.