Trên mạng xã hội những ngày qua bất ngờ xôn xao về câu chuyện của 1 cụ bà 86 tuổi có tên Nguyễn Thị Xế (năm nay 86 tuổi - trú xã Xuân Thu - huyện Sóc Sơn - Hà Nội) bị 2 con trai ruột đuổi ra khỏi nhà.

Cụ Xế lấy chồng, sinh được 5 người con gái và 2 người con trai. Gia đình cụ Xế trước đây có mua 1 mảnh đất ở ven đường quốc lộ với ý định sau này sẽ chia cho 2 người con trai.

Trước khi cho 2 con trai, vợ chồng cụ Xế đã xây 1 căn nhà cấp 4 trên mảnh đất ấy để ở và sinh hoạt. Thế nhưng sau khi cụ ông mất đi, người con trai đã quyết định xây nhà, thấy căn nhà cấp 4 của mẹ đang ở cản trở việc mình xây nhà nên người con đã vận động mẹ mình vào nhà trong xóm để cả 2 con làm nhà.

Đòi ly hôn thì bị chồng hành không thương tiếc, vợ nhảy từ tầng 2 xuống liệt cả 2 chân

hình ảnh

Người mẹ cũng đồng ý, tuy nhiên đến khi cả hai con làm nhà xong, cụ Xế ngỏ ý muốn ở cùng con trai để nhờ các con chăm sóc khi già yếu hay mỗi lần trái gió trở trời. Ấy vậy mà lúc này cả hai người con không chịu nuôi cụ, cũng không cho cụ ở và đóng cửa không cho cụ vào nhà.

Nhớ lại những hành động của con trai mình, cụ Xế rưng rưng nước mắt kể rằng người con trai tên T đã đuổi mẹ ra rồi khóa cửa lại. “Đất thì nó đã giấu tôi, làm sổ đỏ, đứng tên”, cụ Xế kể.

Do quá uất ức vì bị các con trai đối xử tệ bạc, chẳng chút thương tiếc nên ngày 3/3/2020, cụ Xế đã quyết định nhờ các con gái làm đơn và gửi lên chính quyền để xử lý 2 người con trai.

Cụ mong muốn chính quyền sẽ lấy lại nhà cũ mà con trai lớn chiếm giữ và cả đất của cụ mà con trai thứ tự ý xây nhà. Bên cạnh đó, cụ mong pháp luật sẽ giải cứu và sẽ cắt đứt quan hệ với 2 đứa con bất hiếu.

Theo cụ Xế, bản thân đã ốm 2 lần sắp chết ở viện, dù họ hàng bảo 2 người con trai đến thăm mẹ nhưng cả hai đều không đến.

“Tôi từ chúng nó, coi như không có đứa con trai nào. Hai thằng nhà cửa rung rinh mà không cho mẹ ở, chửi bới, đánh, đuổi mẹ đi. Thằng T còn bảo tôi quỳ xin lỗi nó thì nó mới tha cho”, cụ Xế bức xúc.

hình ảnh

Nói về trường hợp của cụ Xế, vị cán bộ xã cho biết trước mắt thì 2 người con trai chưa hành hung hay đánh đập gì cụ. Hơn nữa, mâu thuẫn của 2 bên đến thời điểm hiện tại rất phức tạp, khi 5 người con gái mâu thuẫn với 2 người con trai.

Vị cán bộ xã này cũng tâm sự: "Tôi mới nghe chuyện gia đình cụ mới xảy ra cãi nhau rất lớn khiến náo loạn cả khu phố. Các cô con gái cho rằng không ai khổ như mẹ mình. Lúc con nhỏ thì cụ chăm bẵm, đến khi đất đai có giá trị thì bị con ngược đãi".

Được biết, cả 2 người con trai xây nhà 3 – 4 tầng rất hoành tráng nhưng lại không cho mẹ mình ở. Dù 1 người con là lao động tự do nhưng thu nhập tốt. Người con trai sau có vợ làm giáo viên và kinh tế cũng khá.

“Hiện tại cụ Xế không sống với ai, lúc cụ ở nhà cô con gái này mai lại ở nhà khác. Tôi cũng tư vấn cho cụ gửi đơn lên cơ quan chức năng có thẩm quyền để nhờ can thiệp, giải quyết sự việc này", vị cán bộ chia sẻ.

Sau khi tiếp nhận đơn của cụ Xế, phía UBND xã Xuân Thu đã giao công an vào cuộc điều tra và xác minh việc cụ Xế bị con ngược đãi. Tuy nhiên sau khi vào cuộc, công an đã xác định không có sự việc cụ Xế bị ngược đãi nên đã đỉnh chỉ giải quyết. Ngoài ra, phía UBND xã sẽ để huyện Sóc Sơn xử lý việc cụ Xế muốn đòi lại đất, hủy sổ đỏ đã cấp cho ông T.

Vậy mới thấy, mẹ vất vả đẻ con, nuôi lớn các con trưởng thành để rồi đến khi các con khôn lớn, có gia đình riêng lại bỏ mặc mẹ chẳng chút thương tiếc, quên hết đi những công ơn, những vất vả của mẹ.

Nguồn, ảnh: Tổng hợp, Eva.