Cưới xong chưa được mấy tiếng đã xảy ra cãi cọ đúng là chẳng hay ho gì nhưng có những chuyện cứ nên phải nắn gân từ trước chứ không lại nghĩ mình dễ mà đè đầu cưỡi cổ mọi người ạ.

Chuyện là tuy đang mùa Covid nhưng vợ chồng em vẫn phải cưới để còn chạy bầu. Biết là đang dịch giã, cưới xin thế này có phần cập rập nhưng đúng là càng vội càng lòi ra lắm ‘cái đuôi’.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn Internet.

Lúc yêu thì không để ý nhưng trong quá trình chuẩn bị hôn lễ, em cũng nhận ra chồng mình là người ích kỷ. Từ vụ tráp cưới, tiền lễ cho đến chuyện xe cưới, cỗ cưới lại mặt cũng đã khiến 2 nhà nảy sinh mâu thuẫn.

Chồng em rất keo và chi ly trong chuyện tiền bạc, anh không quan tâm đến nhà vợ mà nằng nặc đòi làm theo ý mình, kể cả bố mẹ vợ góp ý cũng gạt phăng đi. Em cảm giác như vì mình đang bầu bí nên phải chịu cảnh ‘cửa dưới’ vậy.

Nhìn bố mẹ buồn rầu mà lòng cứ nặng trĩu xuống chẳng hào hứng cho chuyện cưới xin gì cả. Nhưng rồi nghĩ đến đứa con trong bụng, em luôn tự nhủ phải cố gắng để thích nghi hơn.

Mọi chuyện dần cũng được sắp xếp thỏa đáng cho đến đêm tân hôn. Do phải đi lại cả ngày nên em mệt mỏi lên phòng nằm từ sớm. Một lúc sau thấy chồng lay dậy rồi bảo:

Vợ này, vàng cưới hôm nay được bao nhiêu cầm xuống đưa hết cho mẹ giữ hộ đi’.

Em nghe xong cũng thoáng ngạc nhiên. Hôm nay đúng là nhà chồng em cho 2 đứa nhiều vàng thật nhưng mẹ chồng có khó tính đến đâu cũng không nên can thiệp vào chuyện này chứ.

Không muốn đưa nên em cũng nói khéo với chồng là sợ sau này xin lại khó, vợ chồng tự quản lý vẫn hơn. Vậy mà anh gắt gỏng:

Xưa nay tiền bạc của anh mẹ đều giữ cho cả, vàng cưới này nhà anh cho nhiều chứ bên nhà em được bao nhiêu. Làm dâu nhà này phải sống như vậy mới là ngoan, hiếu thảo. Em hiểu chưa’.

Lúc ấy em sững người, không hiểu tại sao chồng mình có những phát ngôn vô lý đến thế. Đã mệt rồi còn phải đi cãi nhau mấy chuyện chẳng đáng gì khiến em bực mình kinh khủng.

Em bảo thẳng luôn: ‘Đây là quà cưới của họ hàng tặng cho vợ chồng mình chứ không phải của anh hay của mẹ anh mà đòi giữ. Chưa kể, tôi không ngu mà đi hiếu thảo kiểu đấy. Vợ chồng chẳng tin nhau được thì đứa nào về nhà nấy cho nhanh. Con tôi thì tôi tự nuôi. Chưa đăng ký gì đâu nên anh không phải nói cái giọng trịnh thượng đấy’.

Thấy em gay gắt nói lại nên chồng cũng đành hạ giọng. Anh giải thích rằng sợ em mang đi lại lên thành phố thì rơi mất chứ không có ý gì cả. Nhưng chồng em vẫn vớt vát là các chị dâu đều nộp hết cho mẹ chồng nên anh cũng chỉ muốn theo vậy mà thôi.

Em chẳng nói gì thêm, từ lúc cưới xin đến giờ đã bao nhiêu chuyện không buồn tính toán rồi, giờ lại còn thích như thế thì tiêu riêng, ăn riêng luôn chứ nhịn lần này sau nói gì mình cũng phải nghe à.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn Internet