Nói thật, trên đời này tôi ghét nhất là con gái thích ăn không của người khác. Chẳng biết họ nghĩ gì mà có lối sống thực dụng như vậy. Còn riêng tôi, tôi chẳng bao giờ lợi dụng ai, nhất là việc liên quan đến tiền bạc của họ.

Tôi vừa chia tay với một cô gái ngay sau khi buổi hẹn hò đầu tiên kết thúc. Em khá xinh đẹp, có học thức và cũng rất duyên dáng. Chúng tôi quen nhau qua một app trên di động.

Thú thật dù chỉ là mạng ảo nhưng tôi vẫn rất muốn tiến đến mối quan hệ nghiêm túc với em. Vì thế hễ em than vẫn cần tiền là tôi lại bắn cho em không chút lưỡng lự.

Mọi người biết không, bình thường tôi không suy nghĩ gì đâu. Nhưng dần dần, tôi thấy em muốn lợi dụng hơn là thật lòng với mình. Cứ vài bữa thì nhà em xảy ra chuyện, không bố ốm thì mẹ ốm, không mẹ ốm thì em trai phá tiền. Nói chung lần nào em cũng kể với tôi. Và điều dĩ nhiên là tôi lại phải cho em vay tiền, dù chưa gặp nhau lần nào.

Nhiều người bảo tôi dại, tôi còn nói lại. Cho đến khi cuộc hẹn hò đầu tiên diễn ra, tôi thấy mình ngu ngốc thật sự.

Hôm ấy, tôi hẹn em đến một nhà hàng sang trọng để ăn tối. Chuyện sẽ không có gì nếu em không tha lôi cả nhà đến. Rõ ràng đó là một buổi ăn uống thân mật giữa hai người. Vậy mà em lại cõng bao người đến và có ý muốn tôi trả tiền.

Khi nhìn thấy 6 người trong gia đình ấy cùng đến, tôi thầm nghĩ rốt cuộc mình cũng đã bị lừa. Nhưng thay vì đứng lên, tôi đã làm một chuyện mà em không thể ngờ tới.

Sau màn ăn uống tẹt ga, tôi giả vờ ra ngoài nghe điện thoại. Sau đó đưa tiền ăn của mình và bạn gái cho lễ tân. Một lát sau, tôi nhận được điện thoại của em. Chẳng cần hỏi cũng biết em giận cỡ nào:

“Anh bị điên à, tôi không ngờ anh là loại đàn ông vật chất như thế”.

“Em xem lại mình đi, anh mời em ăn nên trả cho em và anh thôi. Còn người nhà em là do em mời đến, em có trách nhiệm trả cho họ. Thế nhé, từ nay cũng đừng liên lạc gì với anh nữa”.

Vậy đấy, kết thúc mối tình hơn 1 tháng đã tiên tốn của tôi hơn 20 củ. Tôi cũng xót lắm, nhưng biết làm sao được. Các bạn cũng là phụ nữ, các bạn nghĩ tôi làm vậy là đúng hay sai? Lần hẹn hò đầu dẫn cả nhà đến nhà không báo trước, liệu tôi có phải trả tiền không hả các bạn?

hình ảnh