Nhìn cảnh anh rể vấn khăn trắng xách valy đi vào cổng nhà vợ, em nhỏ nước mắt thương cả chị lẫn anh. Số chị em vất vả, lấy được người chồng tử tế hiền lành thì cuối cùng lại chẳng được ăn đời ở kiếp bên anh ấy.

Anh rể em là người thật thà, nghèo nhưng sống chân tình nên được bố mẹ em quý mến coi như con trai trong nhà. Mỗi khi bên nhà vợ có công có việc là anh ấy chủ động về từ hôm trước để cùng bố mẹ chuẩn bị chẳng ngại đêm hôm gì.

Cưới gần 4 năm trời chị em mới mang bầu được. Chẳng là chị bị đa nang buồng trứng phải chạy chữa thuốc men các kiểu tốn kém không biết bao nhiêu tiền. Nhưng đặc biệt anh rể em không bao giờ kêu ca than phiền. Cứ ngày đi làm, tối tranh thủ chạy xe ôm kiếm thêm thu nhập cùng vợ lo thuốc men chạy chữa.

Khi chị em có bầu, anh ấy chiều vợ lắm. Từ lúc vợ mang thai, anh ấy đưa đón chị đi làm chứ không để chị ấy tự đi một mình. Ngày 3 bữa cơm chị ấy ăn cũng là do 1 tay anh ấy chuẩn bị. Nhiều khi bố mẹ em sang nhà chơi thấy con rể vất vả quá, bảo để đưa chị gái em về nhà cho ông bà chăm đỡ mà anh ấy bảo:

“Vợ chồng là phải dựa vào nhau những lúc như thế này. Với lại được chăm cô ấy con cũng thấy vui. Giờ mà để cô ấy về với bố mẹ con thấy trống trải lắm”.

Chị em mang thai đủ 9 tháng 10 ngày thì đau bụng nhập viện. Chị ấy bị sinh khó, đau gần 2 ngày 1 đêm mới mở được 2 phân. Tới lúc lên bàn sinh lại băng huyết khiến cả mẹ lẫn con đều không giữ được tính mạng.

Phút bác sỹ thông báo 2 mẹ con chị ấy đã đi mà cả nhà em đều ngã khụy tại chỗ. Mẹ em ngất, bố em gào khóc đập cửa gọi tên con, gọi cháu. Còn anh rể em đứng như người mất hồn. Suốt mấy ngày lo hậu sự cho vợ con, anh không để bản thân rơi 1 giọt nước mắt. Đến khi xong việc mới tự giam mình trong phòng ôm di ảnh vợ khóc tức tưởi khiến ai chứng kiến cũng phải xót xa.

Chuyện đau lòng của chị em cũng dần lắng xuống. Tối qua anh rể em bất ngờ tới nhà, đầu còn vấn khăn tang, anh nói trong nghẹn ngào:

“Từ nay con sẽ ở đây chăm sóc bố mẹ thay vợ con. Con sẽ thực hiện thật tốt di nguyện đó của cô ấy. Có như thế vợ con dưới suối vàng mới an tâm nhắm mắt”.

Nghe con rể nói, bố mẹ em khóc òa, nghĩ vừa thương con gái vừa thương con rể. Chị em ở thế giới bên kia biết chồng nặng tình với mình thế chắc cũng phần nào được ăn ủi.

hình ảnh