Hôm trước em xem mẹ TuyetHuynh làm món bánh chuối yến mạch sau khi để chuối chín đông lạnh trong ngăn đá ra mật chuối https://www.webtretho.com/forum/f216/cach-lam-banh-chuoi-yen-mach-thom-ngon-tot-cho-suc-khoe-2834328/ đúng thời điểm 3-4 nải chuối nhà em sắp sửa nhừ đồng loạt khiến em phát hoảng, vậy là mấy món làm từ chuối chín được em khai thác xử lý triệt để đống chuối nhà em các mẹ ạ. Các món ăn từ chuối chín này quả không làm em thất vọng.

Chuối ngào yến mạch chiên giòn các mẹ ơi

webtretho

Hì hì, mẹ TuyetHuynh có lò nướng làm bánh chuối yến mạch thành công, em nghe nói làm bằng nồi cũng được nhưng lo độ thành công thấp vậy nên em chuyển qua chuối ngào trứng chiên yến mạch, cách làm sẽ là áo chuối qua lớp trứng sau đó nhúng vào yến mạch bật bếp và chiên em đã có món ăn thành công phết đấy. Nếu ai thích sữa thì cho thêm nhưng bữa đó nhà có gì em làm đấy thôi.

Bánh bông lan chuối các mẹ ơi

Em không nghĩ bánh bông lan chuối thành công vì em chưa làm bao giờ nữa, nghe mọi người nói hấp bằng nồi cơm điện bật nút nấu chừng 3 lần là được nên em cũng làm liều, ai ngờ có thành phẩm cất tủ lạnh để ăn sáng dần đó các mẹ. Bánh bông lan chuối đặc biệt thơm với không sợ ngấy hay ngọt như lúc ăn chuối tươi.

webtretho

Bước 1: Chuối em cắt mỏng xong sau đó nhào trộn thêm với chút đường vàng để trong tủ lạnh 20p.

Bước 2: Bột mì, bột năng, muối, vani hoặc bột socola hòa trộn cùng nước trong cùng một bát lớn sau đó cho chuối đã ngào đảo đều.

Bước 3: Em thả bát hỗn hợp chuối vào nồi đã chống dính bằng một lớp bơ mỏng ở thành và đáy nồi. Sau khi bật chế độ Cook trong khoảng 10 phút, sau đó chuyển sang chế độ Warm, em bật khoảng 3 lần đến khi bánh phồng xốp là xong, không biết sao làm lần đầu mà thành công quá ^^

Bánh chuối kiểu Thái

webtretho

Ngày trước em có được ăn món kem chuối Thái Lan nhưng không thích cho lắm chắc vì em không thích ăn lạnh đó các chị, còn với món nhào nhào hấp chín, chiên nóng lên em đủ sức cho vào bụng mà không sợ ngán gì.

Món này có lớp bột mì đánh đều với trứng ủ trong 30p sau cán lớp bột mì thành từng miếng mỏng sẽ đem đi áp chảo đặt nhân chuối cũng đã đánh đều với trứng vào bên trong, cuộn nhân lại và rán đến khi vàng đều là xong.

webtretho

Ngoài ra còn có món Mofongo làm từ chuối này nữa các mẹ ơi, chuối dằm nhuyễn có trộn với da heo chiên giòn hay hải sản, thịt gà… mẹ nào có rảnh mình tìm hiểu làm món này thử đi. Làm các món kia xong giờ em nghỉ xả hơi sau mới tìm hiểu làm tiếp nè.

Hình ảnh em sưu tầm nhe các mẹ.