Sắp đến dịp 30/4 – 1/5, năm nay được nghỉ tới 4 ngày nên chắc hẳn mọi người sẽ về quê hoặc đi du lịch để ‘xả’ hết sự khó chịu do bị cầm chân vì cô vít suốt thời gian qua. Tuy nhiên, việc đi xe vào ngày lễ Tết chưa bao giờ là dễ dàng, nhất là với những người chưa có xe riêng, còn phải chen chúc trên xe khách. Mà số lượng người phải chen chúc trên xe khách thì không hề ít.

Thú thực là khi nghĩ đến chuyện chen trên xe, rồi phải chờ ‘dài cổ’ mới về được đến nhà thì chắc hẳn những người quê xa như mình sẽ hiểu nó nản như nào. Nhưng không về thì lại chẳng có dịp nào để về với gia đình nữa. Vậy nên, đông thì đông cũng cố gắng ‘lết’ mà về.

Trong chuyến hành trình trên xe đường dài, dù là đi du lịch hay đi về quê, mọi người cũng cần phải nhớ rõ nguyên tắc ăn uống cẩn thận. Bởi vì, xe ngày lễ Tết thường rất đông và người ta cũng phải chạy tăng cường vào những ngày này. Do vậy, thời gian dừng nghỉ hầu như rất ít, thậm chí là không có với những xe chạy quãng đường khoảng 200km trở xuống. Chưa tính đến chuyện tắc đường, việc ngồi trên xe suốt 3 -  tiếng đồng hồ chẳng hề dễ chịu. Mà nếu chẳng may bạn vô tình ăn phải thứ gì, suốt ngày buồn vệ sinh, đau bụng thì còn vất vả hơn.

Mình đã có lần phải nhịn đi tiểu suốt 4 tiếng đồng hồ tới mức mà cảm giác bàng quang muốn vỡ ra. Lúc đến bến xe, hành lý chưa kịp lấy đã vội vàng phi thẳng vào nhà vệ sinh công cộng. Kể từ ngày đó, mình không bao giờ dám ăn linh tinh trước khi lên xe nữa. Kể cả những thứ có thể giúp mình kiềm chế cơn say xe như cam, quýt. Thay vào đó, mình chỉ ngửi vỏ thôi.

Dưới đây là những thứ mình khuyên mọi người không nên ăn khi đi xe đường dài. Nó kết hợp cả kinh nghiệm của bản thân lẫn thông tin mình tìm được trên báo chí. Cụ thể, mình chia sẻ ở bên dưới. Mong rằng nó giúp bạn có chuyến đi vui vẻ, thoải mái, tận hưởng kỳ nghỉ lễ trọn vẹn nhé.

hình ảnh

Không nên ăn cà chua trước khi lên xe. Ảnh minh họa, nguồn: TN

Cà chua

Cà chua có thể gây kích thích bàng quang do độ chua của nó. Khi ấy, bạn sẽ bị đi vệ sinh nhiều hơn, nhất là với nhóm có bàng quang hoạt động quá mức. Do đó, trước và trong khi ở trên xe, bạn tốt nhất nên tránh ăn thực phẩm có chứa cà chua nhé.

Trà sữa

Phải nói, đây là thứ đồ uống chỉ mới du nhập về Việt Nam mấy năm nhưng rất được lòng mọi người, nhất là các bạn trẻ. Khoan hãy nói tới việc nó có tốt cho sức khỏe hay không nhưng nếu lựa chọn nó để nhâm nhi trước hoặc trong khi ở trên xe thì là lựa chọn sai lầm.

Lý do là vì thành phần của trà sữa có chứa lượng sữa và kem khá lớn. Những thứ này lại có thể gây ợ chua khiến cổ họng khó chịu, cơ thể nôn nao. Hơn nữa, chúng còn rất dễ gây đau bụng. Đang trên xe đường dài mà đau bụng thì đúng là không còn gì khổ hơn đâu.

Thức ăn nhẹ chứa nhiều muối

Những loại đồ ăn như khoai tây chiên, bánh quy và các loại đồ ăn chứa nhiều muối khác cũng chẳng phải là lựa chọn sáng suốt lúc này. Bởi, nó khiến cơ thể giữ nước nhiều hơn nên cơ thể phải cố gắng để duy trì chất điện giải. Điều này dẫn tới tình trạng đầy hơi. Chưa kể, thức ăn mặn còn khiến bạn khát nước. Mà nước vào nhiều thì phải thải ra thôi, chỉ là đang trên xe, chỗ đâu mà thải đây.

hình ảnh

Dịp nghỉ lễ, xe cộ đi lại rất đông. Ảnh minh họa, nguồn: KT

Kẹo và bánh ngọt

Đây là những thứ có thể cung cấp năng lượng tạm thời cho cơ thể. Tuy nhiên, bạn có thể cảm thấy khó chịu sau khi ăn nó. Điều này có khả năng ảnh hưởng tới chuyến hành trình của bạn đấy.

Đồ uống có ga

Mặc dù loại đồ uống này ngon và được nhiều người thích nhưng nó hoàn toàn có thể khiến bạn bị đầy hơi, khó tiêu, buồn nôn và đau bụng.

Cà phê và trà

Hai loại đồ uống này giúp bạn có tinh thần tỉnh táo nhưng cũng làm tăng hoạt động bàng quang khiến bạn thường xuyên đi tiểu vì chúng có chứa chất kích thích.

Quả vải

Vải có hàm lượng đường dồi dào. Dưới tác động của các vi sinh vật trong không khí cùng với một số enzyme trong cơ thể khiến lượng đường trong vải vào cơ thể sẽ bị lên men và chuyển hóa thành các chất có mùi như men rượu. Từ đó sẽ khiến bạn say xe.

Cam, quýt, bưởi, chanh

Nhiều người hay ăn cam, quýt trước khi lên xe để tránh cảm giác nôn nao, say xe. Song, nó lại có chứa nhiều nước. Hơn nữa, axit trong đó có thể ảnh hưởng đến bàng quang khiến bạn thường xuyên đi tiểu. Do đó, nếu say xe thì nên dùng vỏ thôi chứ đừng ăn nha.

Những thực phẩm này báo chí cũng đã nhắc là không nên ăn khi đi xe đường dài rồi. Do đó, mọi người dịp nghỉ lễ này nên cân nhắc trước khi sử dụng nhé.

Nguồn: Tổng hợp