Bây giờ tiện thật các chị nhờ, đi chợ giờ cũng thấy nhàn hơn. Như em bây giờ đi chợ, toàn nhờ mấy chị bán thịt thái sẵn ra cho, cá cũng bảo người ta làm luôn, thịt cũng xay luôn. Về nhà đỡ bao nhiêu là công sức sơ chế các kiểu. Mà nhà em còn hay ăn thịt xay cơ, hôm nào cũng mua thịt về băm thì sái tay mất. Vậy nên là em toàn mua bán sẵn ngoài chợ luôn cho tiện.

Thế mà hôm nọ mẹ chồng em lên chơi nha, bà bảo muốn ăn nem rán nên em cũng ra chợ mua thịt xay sẵn về làm như bình thường. Xong bà có nhìn thấy thịt thì hỏi em băm lúc nào mà nhanh thế. Em mới bảo là đâu con mua thịt xay sẵn ngoài chợ, giờ họ bán rồi, băm làm gì cho mất công, vừa lâu vừa mệt. Với lại, tay con yếu lắm băm không được. Ai ngờ đâu mẹ chồng em vừa nghe xong thì mắng em té tát bảo là thế không hợp vệ sinh. Thịt phải tự mua về băm nó mới ngon, mua thịt xay sẵn rồi đâu có sạch. Em thì nghĩ là thịt sống mình mua về kiểu gì chả nấu chín. Lúc đấy vi khuẩn nó cũng có còn sống được nữa đâu mà lo.

Em vừa nói thế, mẹ chồng em lại tiếp tục mắng. Em thấy uất ức quá các chị ạ, rõ ràng ngoài chợ bao nhiêu người cũng mua thế có làm sao đâu mà mẹ chồng em phải làm quá lên thế.

Tối bà về quên rồi thì em có kể chuyện với đứa bạn. Nó nghe xong bảo em là: ‘Bà nói thế đúng còn gì, mua thịt xay sẵn không tốt đâu. Nãy tao đọc báo mới thấy xong, đang tính bảo mày đây’. Nói rồi, nó gửi cho em link bài báo. Đọc xong em cũng thấy rợn rợn các chị ạ. Em vừa mới gọi về nhà chủ động nhận lỗi rồi cảm ơn bà vì đã nói cho em biết rồi nè. Từ giờ em chả mua thịt xay sẵn ngoài chợ nữa đâu, các chị cũng đừng mua nữa, không tốt đâu.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Nghe người bán thịt nói thế này về thịt xay sẵn, chị em còn dám mua nữa không?

Em nhớ nhất bài váo mà trong đó có nữ phóng viên ghi lại (có bút danh là H. Giang) trực tiếp trải nghiệm, thâm nhập hiện trường. Theo đó, khi chứng kiến màn xay thịt ngoài chợ, nữ phóng viên mới giật mình nhận ra nó không hề an toàn cho sức khỏe chút nào.

Cụ thể, một lần chị Giang chứng kiến chủ quán bún chả ở cổng chợ vào trong chợ mua thịt và đề nghị người bán xay thịt luôn. Thịt vừa cân xong, người bán hàng nhanh tay thái thành miếng nhỏ rồi vứt vào cối xay, không hề rửa nước. Khi được hỏi sao không bảo người ta rửa cho sạch rồi hẵng xay thì chị này đáp: ‘Rửa làm gì cho lâu ra, đang vội’.

Còn người bán thịt thì nói: ‘Lợn chị mổ trên bàn sạch lắm, có mổ dưới đất đâu mà sợ’. Sau khi khách về, chủ quầy thịt mới nói thêm: ‘Khách quen của chị đấy, bán bún chả ngoài chợ. Nhiều lần cháy hàng phải vào mua thịt gấp đấy’.

Một lần khác, khi ghé qua chợ Lĩnh Nam (Hoàng Mai, Hà Nội), chị Hồng Giang và một người khác ghé qua quầy thịt được quảng cáo là thịt ngon, thịt sạch. Người mua hàng kia yêu cầu người bán rửa thịt 2 lần trước khi xay. Người bán cũng ừ ừ à à nhưng nhân lúc người mua thịt mải gọi điện thoại, chủ quầy thịt liền nháo nhào nhúng qua thịt vào một cái ca nhem nhuốc, chứa nước sẵn rồi vứt vào cối, chẳng cần tráng lại.

Bấy nhiêu thôi đủ để thấy thịt xay ngoài chợ không đảm bảo vệ sinh an toàn thực phẩm như thế nào. Dù khách có yêu cầu phải rửa thịt cũng bằng không. Bởi thịt rửa hay không thì cũng được thái chung trên 1 chiếc thớt. Đó là còn chưa kể người bán một tay rửa thịt cho khách này, một tay giơ thịt mời chào khách kia. Sau đó lại dùng cả 2 tay cầm thịt mang xay.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Rồi đến nước rửa cũng rất đáng quan ngại khi hầu như người bán rửa thịt trong cùng một chậu nước, rửa đi rửa lại rất nhiều lần cho nhiều người. Khu vực vòi nước cũng không đảm bảo vệ sinh khi xuất hiện nhiều ruồi nhặng. Bề mặt của vòi nước nhày nhụa mỡ là mỡ, thậm chí mỡ bám vào mốc đen cả mảng to do không ai vệ sinh.

Cối xay thịt cũng chẳng biết có được rửa sạch sẽ và cất cẩn thận trước khi mang ra sử dụng không. Bởi hầu hết chúng đều được chủ quầy thịt cất ngay tại chợ, không thể tránh khỏi tình trạng muỗi, chán, chuột chui rúc vào. Cối bằng kim loại còn khiến thịt dễ bị nhiễm khuẩn gây bệnh hệ tiêu hóa. Có người mang cối đi rửa nhưng chỉ qua loa còn bề mặt máy xay thì cáu bẩn nhem nhuốc.

Ăn phải thực phẩm bẩn có thể không gây ra hậu quả ngay lập tức nhưng lâu dần chắc chắn tích tụ thành bệnh, phá hỏng nội tạng, đừng vì cái lợi trước mắt mà phải trá giá đắt các mẹ ạ.

+Thịt xay sẵn không sạch sẽ có thể gây nhiễm độc, rối loạn chức năng đường ruột không rõ nguyên nhân, vô sinh, quái thai, ung thư…

+ Gây ra các bệnh mãn tính thường lặp lại thường xuyên theo chu kỳ, có thể do di chứng của ngộ độc cấp hoặc do hậu quả của nhiễm độc tiềm ẩn. Những bệnh này thường liên quan tới gan, hệ tiêu hóa.

+ Gây ngộ độc bán cấp tính với biểu hiện rối loạn tiêu hóa, rối loạn thần kinh nhẹ.

Nguồn: Tổng hợp