Những ngày tới tháng là giai đoạn vô vùng quan trọng của chị em. Nếu chu kỳ kinh đều đặn, tức là nội tiết tốt, khả năng sinh sản đảm bảo, đồng thời sức khỏe tổng thể cũng rất tốt.

Lúc này nếu được chăm sóc tốt sẽ hạn chế những nguy cơ gây bệnh, còn giúp khỏe mạnh nữa mọi người ạ. Vậy chị em cần làm gì trong giai đoạn tới tháng để khỏa mạnh, nội tiết dồi dào?

Sau khi đọc thông tin trên báo, mình đã có câu trả lời rồi, giờ chia sẻ để chị em tham khảo nha.

hình ảnh

Trong kỳ 'rụng dâu' chị em nên tắm nước ấm. Ảnh minh họa/Nguồn: Helth

Những ngày tới tháng là khoảng thời gian cực kỳ quan trọng của phụ nữ. Có 5 việc chị em nên làm để tốt cho sức khỏe như sau:

Việc đầu tiên: Thường xuyên thay băng

Khi tới tháng 'vùng dưới' chắc chắn sẽ rất ẩm ướt và dễ sinh vi khuẩn. Nếu chị em không thay băng thường xuyên sẽ khiến vi khuẩn có hại gây viêm nhiễm.

Vì thế các chuyên gia khuyên chị em nên thay tối thiểu 4 tiếng/lần, vào những ngày đầu chu kỳ có thể 1-2 tiếng/ lần.

Việc thứ 2: Ăn nhiều món ấm nóng

Trong kỳ 'rụng dâu' sức khỏe thể chất của chị em sẽ yếu và dễ bị nhiễm lạnh hơn. Vì thế chị em mà vô tư ăn các món lạnh trong giai đoạn này sẽ khiến cho tử cung (TC)càng bị lạnh, dễ gây ra triệu chứng đau bụng.

Vì thế khi đang trong giai đoạn này, phụ nữ tốt nhất nên sử dụng các món ăn có tính ấm như súp, cháo để làm dịu cơn đau chu kỳ.

Việc thứ 3: Tắm nhanh và tắm nước ấm

Trong thời kỳ 'rụng dâu' miệng TC sẽ mở rộng hơn mức bình thường. Do đó nếu chị em tắm quá lâu và ngâm mình trong bồn tắm sẽ tạo điều kiện cho các vi khuẩn dễ dàng xâm nhập 'vùng dưới', từ đó gây bệnh phụ khoa.

Ngoài ra, việc tắm quá lâu còn nguy cơ khiến cơ thể chị em dễ bị nhiễm lạnh hơn và không tốt cho TC. Do đó, chị em nên tắm nhanh và tắm nước ấm khi đang trong giai đoạn này.

Việc thứ 4: Tập các bài tập nhẹ nhàng

Để TC luôn khỏe mạnh, ngoài chế độ ăn uống lành mạnh, hị em nên chọn 1 vài bài tập nhẹ nhàng và phù hợp trong giai đoạn này.

Điều này sẽ giúp chị em giảm bớt các triệu chứng trước và trong chu kỳ. Đặc biệt nó còn giúp chị em bớt khó chịu. Hơn nữa chị em cũng có thể tránh bị nhữn đề như đau bụng, chuột rút và đau mỏi cơ thể.

Các bài tập nhẹ mà bạn nên áp dụng trong giai đoạn này như: đi bộ, yoga, pilates haycardio.

Việc thứ 5: Nói không với 'gần gũi' chồng

Ở giai đoạn 'rụng dâu' nội mạc TC của chị em đang rất mỏng manh và TC đang ở trạng thái mở, nếu 'gần gũi' chồng lúc này dễ khiến vi khuẩn xâm nhập gây viêm nhiễm phụ khoa.

Do đó, tốt nhất chị em hãy từ chối 'gần gũi' trong giai đoạn này, mà chỉ nên 'thân mật' sau khoảng 3 - 4 ngày khi chu kỳ kết thúc hoàn toàn.

hình ảnh

Món súp tốt cho chị em khi đến tháng. Ảnh minh họa/Nguồn: Helth

4 món nên ăn khi đến chu kỳ bao gồm:

- Củ sen: Phụ nữ thường xuyên ăn củ sen trong chu kỳ giúp cơ thể bài tiết lượng máu dư thừa trong cơ thể ra ngoài, từ đó bảo vệ TC. Hơn nữa, củ sen còn cải thiện tình trạng chán ăn khi đến tháng.

- Nho khô: Thực phẩm này có tác dụng bổ khí dưỡng huyết hiệu quả cho chị em. Ngoài ra, nho khô còn chứa các vitamin và các nguyên tố vi lượng khác giúp tăng cường khả năng miễn dịch, rất tốt cho chị em khi đến tháng.

- Nước gừng đường nâu: Món này rất tốt cho việc bồi bổ khí huyết, giảm bớt tình trạng đau do đau bụng khi đến tháng. Ngoài ra, gừng còn có tác dụng xua tan cảm giác lạnh và làm ấm TC.

Khi gừng và đường nâu khi kết hợp với nhau thì hiệu quả sẽ càng tốt hơn. Vì nó có khả năng giúp thúc đẩy quá trình loại bỏ máu trong TC kịp thời, giảm nguy cơ tích tụ độc tố rác trong cơ thể, giúp TC khỏe mạnh hơn.

- Mộc nhĩ: Mộc nhĩ sẽ có tác dụng như một 'chất tẩy rửa', nó sẽ tống máu ra khỏi cơ thể, còn giúp mắt sáng và bảo vệ sức khỏe TC của chị em.

Như vậy việc chăm sóc tốt khi tới tháng không chỉ giúp chị em tránh xa bệnh tật, còn giúp nội tiết dồi dào và khỏe mạnh như báo chí đã chia sẻ ở trên đó mọi người.