Mực khô là món được rất nhiều người yêu thích và lựa chọn khi muốn có một thứ ‘lai rai’. Nhất là những ngày nắng nóng mà có tí mực khô thêm chút bia rồi ngồi bên bãi biển hoặc cổ vũ bóng đá thì hết ý luôn. Tuy nhiên, mọi người nên nghĩ lại việc ăn mực khô mỗi ngày. Vì mới đây mình đọc được trường hợp này trên báo nè.

Cô Vương Hiểu là người ở Đại Liên, Liêu Ninh, Trung Quốc. Cô vốn làm nghề kinh doanh hải sản. Thời gian gần đây, cô bỗng nhiên thường xuyên thấy chóng mặt, chân tay yếu ớt. Vì nghĩ không được nghỉ ngơi hợp lý nên cô dành thời gian nghỉ nhưng không đỡ. Sau đó, cô quyết định đi khám xem sao.

Sau khi khám xong, bác sĩ thông báo: Hàm lượng lipid trong máu của cô Vương vượt quá tiêu chuẩn. Tình trạng này nếu kéo dài sẽ làm tăng nguy cơ mắc bệnh tim mạch, nhồi máu cơ tim, xuất huyết não…

Để tìm hiểu nguyên nhân, bác sĩ đã trao đổi với cô Vương về thói quen ăn uống. Nhờ vậy, bác sĩ phát hiện nguyên nhân nằm ở sở thích ăn mực khô của cô Vương. Hóa ra, vì tin rằng mực khô giàu đạm, tốt cho sức khỏe nên cô hay ăn lai rai mỗi ngày. Song, không ngờ vì thói quen này lại khiến cô gặp họa.

hình ảnh

Mực khô là món được nhiều người chuộng. Ảnh minh họa, nguồn: PNTD

Tại sao thường xuyên ăn mực khô lại không tốt cho sức khỏe?

Theo các bác sĩ, hàm lượng cholesterol trong mực khô rất cao. Con số này thậm chí còn gấp 10 lần gan lợn. Việc ăn mực khô thường xuyên sẽ khiến cholesterol trong cơ thể tăng cao. Điều này vô tình làm máu đặc lại, khiến mỡ trong máu vượt quá tiêu chuẩn và tăng nguy cơ bị mỡ máu. Vì thế, bác sĩ khuyên bệnh nhân nên giảm tối đa việc ăn mực khô.

Hơn nữa, 100gr mực khô thì hàm lượng cholesterol cao tới 615mg, tức là gấp 40 lần hàm lượng trong miếng thịt mỡ. Như vậy, chỉ cần ăn 1 miếng mực khô là đã tương đương với việc ăn 40 miếng thịt mỡ rồi.

Mặt khác, các bác sĩ cũng chỉ ra rằng: carbohydrate trong mực khô rất cao nên không tốt cho sức khỏe. Chưa kể, mực khô còn có thành phần thủy ngân tự nhiên. Đây là một đặc thù của hải sản. Vì thế, ai cũng chỉ nên ăn lượng vừa phải để tránh hấp thụ quá nhiều thủy ngân vào cơ thể.

Một số kết quả kiểm nghiệm còn từng chỉ ra rằng: Mực khô có thể có chứa cadmium vượt quá mức tiêu chuẩn cho phép. Đây là một chất độc có thể làm tăng nguy cơ K vú, K tiền liệt tuyến. Nó cũng là chất hay được dùng trong sản xuất pin, hợp kim, màu nhuộm…

Bởi vậy, các chuyên gia khuyến cáo: Những người coi món mực khô là ‘khoái khẩu’ thì nên lưu ý, chỉ ăn với lượng vừa phải, đừng ăn quá nhiều. Đó là còn chưa kể, đôi khi bạn có thể mua phải những con mực khô không đảm bảo chất lượng, sản phẩm trôi nổi trên thị trường.

hình ảnh

Bác sĩ cảnh báo thói quen ăn nhiều mực khô. Ảnh minh họa, nguồn: thepaper

Thật ra, trước kia bản thân mình cũng rất thích món mực khô, hầu như lần nào đi biển mình cũng phải mua một ít về làm quà với cả về ăn. Tuy nhiên, có một lần mình có trải nghiệm khá tệ. Và kể từ đó mình rất ít khi đụng tới món này.

Chẳng là đợt đấy thì mình cũng đi biển nên mua mực khô về làm quà biếu với để ở nhà một ít ăn dần. Vì công việc cũng bận rộn nên mình quên mất. Tầm nửa tháng sau mới nhớ lôi ra ăn. Thì mình vừa ăn xong không được bao lâu đã bị đau bụng. Mình cứ tưởng do mình có hệ tiêu hóa kém nên mới thế, nghĩ chắc xíu nữa là hết.

Ai dè là càng ngày càng đau bụng hơn, rồi ói, triệu chứng nhiễm độc thực phẩm. Cuối cùng, mình phải gọi xe cấp cứu vào bệnh viện đấy. Bác sĩ cũng bảo mình bị nhiễm độc. Lúc đầu, mình cũng không nghĩ vấn đề nằm ở món mực khô vì trước nay mình vẫn ăn, có thấy làm sao đâu.

Sau đó ngẫm lại thì buổi sáng mình mới chỉ ăn chút cơm với canh rau đay mới nấu. Rau là hái từ vườn nhà thì làm sao nhiễm độc được. Xong lúc mấy người bạn mình qua thăm thì cũng có người bảo từng bị đau bụng với ói sau khi ăn mực khô mà mình đưa. Đến lúc này mình mới nghĩ có thể vấn đề nằm ở mực khô thật.

Chắc có thể là do khâu bảo quản không tốt nên khả năng đã bị mốc, hoặc có khi mình mua phải con mực không tươi mà người ta vẫn mang ướp rồi phơi bán cũng nên. Từ đấy, mình hạn chế ăn mực khô hẳn vì chẳng biết nó có bị làm sao không.

Chia sẻ trải nghiệm của bản thân và những thông tin trên báo lên đây, mong rằng các mẹ sẽ có suy nghĩ kĩ trước khi quyết định có nên ăn món mực khô này hàng ngày không. Nói thật, chẳng phải mình mực khô mà bất cứ thứ gì cũng vậy, nhiều quá thì không tốt đâu các mẹ.