Sắp đến 30/4 rồi, việc đi lại trở thành nỗi lo chung của ‘team bị say xe’. Nhưng mà chỉ có ai bị say xe thì mới biết nó khổ như nào. Chỉ cần nhìn thấy xe hay ngửi mùi thôi là người đã nôn nao khó chịu. Cảm giác say xe đúng là ai trải qua rồi là sợ hãi lắm luôn. Mà chẳng lẽ dịp này nghỉ nhiều, tận 4 ngày mà không về thì cũng không được, chỉ muốn về với bố mẹ nhưng lại ngại say xe.

Hôm qua mẹ mình gọi hỏi là 30/4 có về không, hôm nào về. Muốn về nhưng mà nghĩ đến cảnh say xe, sợ lắm. Mà những ngày lễ như này thì còn đông, chen chúc nhau trên xe nữa chứ. Nghĩ mà nản.

May quá, mình đọc báo thấy có nhắc đến những thực phẩm nên tránh trước khi lên xe để hạn chế nguy cơ say xe. Mình chia sẻ lại với mọi người, ai bị say như mình thì nhớ lấy mà tránh. Chứ mà không biết rồi chẳng may ăn vào, lên xe lại cứ nôn ra hết.

hình ảnh

Ăn lòng đỏ trứng gà có thể khiến bạn dễ say xe hơn. Ảnh minh họa, nguồn: VTC

Vải, lòng đỏ trứng

Chuyên gia dinh dưỡng quốc gia Huang Wei cho hay: Có những thực phẩm khiến cho bạn rơi vào trạng thái như say rượu. Trong đó có vải. Vải có hàm lượng đường tương đối cao. Vào mùa hè, dưới tác dụng của các vi sinh vật trong không khí, một số enzyme trong cơ thể, đường sẽ chuyển hóa thành một chất có mùi như men rượu, khiến bạn thấy ‘say’.

Điều này cũng xảy ra tương tự với việc ăn lòng đỏ trứng hay uống sữa đậu nành. Bên cạnh đó, ăn tôm cua hấp bia hoặc những thực phẩm có thêm thành rượu cũng sẽ khiến bạn cảm thấy khó chịu khi đi xe.

Đồ dầu mỡ

BS. Jin Huichao (Đại học y Tế Ninh) cho hay: Bạn không nên ăn quá no trước khi lên xe. Sau khi ăn, máu trong cơ thể sẽ phân phối lại. Nó sẽ tập trung vào hầu hết vào đường tiêu hóa, lượng máu cung cấp cho não và chân tay, hệ thần kinh sẽ bị giảm.

Hơn nữa, đồ nhiều dầu mỡ sẽ khiến dạ dày bị khó tiêu hóa và cảm thấy đầy bụng. Từ đó, gây ra cảm giác buồn nôn, khó chịu, chóng mặt, thiếu tỉnh táo. Đây là những cảm giác mà người hay bị say xe không muốn gặp chút nào.

hình ảnh

Không nên uống trà sữa trước khi lên xe. Ảnh minh họa, nguồn: Zhihu

Thực phẩm có mùi khó chịu

Những thực phẩm có mùi khó chịu như sầu riêng sẽ khiến bạn càng cảm thấy nôn nao hơn khi đi xe. Bởi, trong xe thường khá kín nên những mùi khó chịu sẽ càng nồng hơn. Do đó, những thực phẩm nặng mùi thì bạn không nên mua.

Đồ uống có ga, trà sữa

Các loại đồ uống có ga như nước ngọt, nếu được dùng khi đang trong chuyến đi dài có thể gây đầy hơi, khó tiêu, buồn nôn và đau bụng.

Trà sữa cũng là loại đồ uống yêu thích của nhiều người, song nên tránh trước khi lên xe. Do trong đó có một lượng kem và sữa khá lớn. Trong khi đó, kem và sữa có độ ngậy sẽ gây cảm giác ngán. Khi ợ lên, bạn sẽ bị khó chịu ở cổ họng, gây nôn nao. Vì thế, bạn nhất định phải tránh loại đồ uống này khi đi tàu xe.

Kẹo

Kẹo là một loại thực phẩm có khả năng kích thích tuyến nước bọt. Do đó, nếu chuẩn bị đi tàu xe mà bạn ăn nhiều kẹo thì sẽ bị tiết dịch vị và khiến bạn dễ buồn nôn hơn. Vì thế, để đảm bảo thì tốt nhất trước và trong khi trên xe, tốt nhất bạn không nên ăn kẹo.

Uống cà phê

Cà phê khi đi vào cơ thể sẽ gây cảm giác đói và cồn cào ruột gan. Hơn nữa, trong cà phê còn có chứa nhiều chất kích thích. Hơn nữa, nó lại còn là chất lỏng nên bàng quang phải hoạt động nhiều để lọc. Từ đó, khiến bạn dễ bị mệt mỏi, say xe hơn hẳn.

Rượu

Trước khi lên xe mà uống rượu thì rất dễ bị say. Bởi, lúc này trong người bạn đã có men nên có cảm giác lâng lâng, nôn nao sẵn rồi. Xe thì đi lại không êm và cũng không ổn định. Vì thế, nếu bạn mà uống rượu rồi lên xe thì rất dễ bị say xe, nôn mửa tức thì.

Đây là những thực phẩm có thể gây say xe, nôn mửa, khiến cơ thể khó chịu. Do đó, trước khi lên xe, tốt nhất bạn nên tránh xa để có chuyến đi thoải mái, dễ chịu. Điều này đã được báo chí đăng tải rồi, mình tổng hợp lại cho các mẹ thôi nè.

Chúc các mẹ có kỳ nghỉ lễ vui nhé!

Nguồn: Tổng hợp