Các chị có kinh nghiệm chia sẻ giúp em với, chuyện là còn 1 tháng nữa em kết hôn rồi. Đúng ra em phải rất vui nhưng ngược lại, em đang chuẩn bị cho ngày trọng đại của cuộc đời mình trong tâm trạng lo âu sầu não lắm.

Mặc dù tụi em quen nhau đã lâu và cũng đã từng vượt quá giới hạn, nhưng cũng như bao cặp đôi khác vợ chồng em dẫn nhau đi khám sức khỏe trước khi cưới và tiêm vacxin để chuẩn bị có em bé.

Nhưng đến lúc khám phụ khoa, em thấy thất vọng nặng nề và đau đớn vì bác sĩ cho biết em bị viêm lộ tuyến cổ tử cung. Em vốn không quan tâm nhiều đến các căn bệnh về phụ khoa nên thật sự chưa biết bệnh này như thế nào và cũng không biết tại sao mình bị.

Trước đây em cũng nhiều lằm bị viêm nhiễm phụ khoa vì nguồn nước nhà em từ lâu đã không được sạch rồi. Dường như từ lúc dây thì thì em cũng đã bị viêm âm đạo và em nghĩ chắc ai cũng bị như mình thôi.

Sống lâu, sống chung với tinh trạng viêm nhiễm phụ khoa cứ tái đi tái lại riết rồi em cũng quen các chị ạ. Chỉ những lúc đến kỳ kinh nguyệt, em thường dùng những loại nước tẩy rửa âm đạo. Vì chỉ khi dùng nhiều những thứ nước này thì em mới có thể khắc phục tình trạng viêm nhiễm. Riết rồi em lạm dụng luôn.

Trong một lần gần gũi với chồng sắp cưới gần đây nhất em bỗng thấy đau rát, thậm chí có chảy máu khi quan hệ.

Không những vậy, em còn bị khí hư ra nhiều màu vàng xanh nữa, nhưng em vẫn chủ quan là do viêm nhiễm bình thường thôi, đến lúc đi khám mới biết mình bị viêm lộ tuyến cổ tử cung độ 2.

Theo bác sĩ điều trị, có nhiêu nguyên nhân dẫn đến tình trạng viêm lộ tuyến tử cung: Thay đổi môi trường kiềm-axit của âm đạo; hoạt động tình dục mạnh bạo; dùng thuốc ngừa thai có nhiều estrogen; sinh đẻ nhiều hay những tổn thương đến niêm mạc tử cung (như do nạo hút thai, sảy thai)…

Trường hợp của em bác sĩ cho biết nguyên nhân là do em bị viêm nhiễm phụ khoa tái đi tái lại nhiều lần mà không được điều trị đúng cách. Thêm nữa là em đã quá lạm dụng các loại dung dịch vệ sinh phụ nữ có thành phần hóa học.

Do bệnh này cũng không có dấu hiệu gì đặc biệt nên chúng ta nữ rất dễ bị nhầm lẫn với các bệnh phụ khoa khác.

Bản thân lộ tuyến là một tổn thương lành tính. Nhưng trong quá trình chúng xâm lấn ra, các tế bào lát bên ngoài cổ tử cung sẽ phản ứng tăng sinh nhằm đẩy lùi sự xâm lấn, có khi làm xuất hiện những tổn thương.

Đồng thời, khi đang mắc bệnh (mà không biết) em đã có quan hệ tình dục nên bệnh càng nặng hơn.

Tùy theo độ tuổi và tình trạng bệnh, ý muốn sinh đẻ mà chúng ta sẽ có cách điều trị phù hợp. Và hiện tại em đang tuân thủ theo phương pháp điều trị của bác sĩ đề ra.

Nhưng em rất lo các chị ạ, vì bệnh này đâu chữa dứt hoàn toàn và có thể dễ tái phát và dễ tái nhiễm nhiều lần. Bệnh nhẹ thì viêm buồng trứng, viêm tử cung, nặng thì có thể dẫn đến vô sinh (do lượng dịch trong âm đạo thường xuyên nhiều hơn bình thường gây cản trở tinh trùng đi vào gặp trứng, đồng thời dễ làm PH âm đạo thay đổi sẽ tiêu diệt tinh trùng ngay khi vừa vào đến âm đạo) hay ung thư.

Không chỉ vậy, trong quá trình điều trị viêm cổ tử cung lộ tuyến cũng ảnh hưởng tới đời sống vợ chồng vì em phải kiêng quan hệ tình dục. Vì trong quá trình điều trị, những chỗ viêm đó chưa hoàn toàn bình phục hẳn. Nếu chúng ta quan hệ tình dục trong giai đoạn này thì sẽ dẫn đến những hậu quả:

- Thứ nhất là có tác dụng làm giảm tác dụng điều trị của thuốc.

- Thứ hai là làm cho chỗ vết thương chưa liền hẳn nó có thể bị bệnh lại và có thể bị bội nhiễm các loại vi khuẩn khác làm cho kết quả điều trị của bạn giảm đi rất nhiều.

- Thứ ba là có thể xảy ra hiện tượng lây chéo, tức là nguyên nhân gây viêm cổ tử cung lộ tuyến có thể lây bệnh sang cho chồng và ngược lại có thể chồng là người mang mầm bệnh nhưng không có biểu hiện lâm sàng nhưng khi quan hệ tình dục lại làm lây bệnh sang cho chúng ta khiến cho quá trình điều trị của bạn kéo dài.

Cho nên lời khuyên của các chị em nào chưa mắc phải căn bệnh này là “phòng bệnh hơn chữa bệnh”. Việc phòng tránh viêm lộ tuyến cổ tử cung không khó, chỉ cần bạn tích cực lắng nghe và quan tâm nhiều hơn tới cơ thể của mình và tránh những điều sau:

- Vệ sinh vùng kín sạch sẽ đúng cách vào những ngày có kinh nguyệt và sau khi quan hệ tình dục.

- Cẩn thận với các loại hóa chất cho vùng kín.

- Chế độ ăn uống và sinh hoạt hợp lý.

- Thủy chung trong quan hệ vợ chồng là cách tốt nhất Phòng ngừa bệnh xã hội và Viêm lộ tuyến cổ tủ cung.

Em không muốn có chị nào lại mắc phải căn bệnh này chỉ vì sự thiếu hiểu biết trong việc phòng bệnh, nên em chia sẻ lên đây.

Con em giờ đây phải kiên trì điều trị bệnh và mong rằng sẽ không chế được bệnh để em khỏe mạnh chào đón những đứa con xinh xắn, khỏe mạnh. Em rất lo mình sẽ bị vô sinh các chị ạ.

Xem thêm bài viết:

http://www.webtretho.com/forum/f113/suyt-chet-do-soc-doc-vi-dung-bang-ve-sinh-sai-cach-nguy-hiem-qua-cac-me-oi-2428095/

http://www.webtretho.com/forum/f119/viem-nhiem-phu-khoa-ngai-di-kham-me-bau-da-khoi-benh-chi-sau-vai-ngay-voi-mo-la-lot-2441690/

http://www.webtretho.com/forum/f119/me-ngai-kham-phu-khoa-khi-mang-thai-con-co-nguy-co-di-tat-bam-sinh-ca-me-ca-con-deu-nguy-kich-2441194/

Xem thêm video: Cách phân biệt băng vệ sinh thật - giả

http://www.webtretho.com/video/wp-content/uploads/sites/43/2017/05/yJvTWMg3bO-480x360.jpg