Mình thường có thói quen uống nước trước khi ngủ nhưng chồng mình nói là không tốt, liệu có đúng không

Mình năm nay gần 40 rồi và đã gần 5 năm trở lại đây, hầu như ngày nào mình cũng uống nước trước khi lên giường đi ngủ tối. Cứ không uống thì lại cảm thấy thiếu thiếu, khát nước nên là ngày nào mình cũng uống, khoảng từ 100-150ml trước khi vào giấc đêm.

Hôm vừa rồi chồng mình nói rằng làm như vậy là không tốt, theo như anh tìm hiểu hay nghe ai đó mách thì việc uống nước trước khi ngủ có thể gây hại cho thận. Tức là trong khi mình ngủ thì thận sẽ phải làm việc để lọc nước thì không tốt, thậm chí có nguy cơ suy thận.

hình ảnh

Mình nghe đến đó mà phân vân quá. Mình lên báo tìm hiểu thì thấy có thông tin giải thích của nghiên cứu khoa học, mình chia sẻ lại ở đây cho mọi người cùng biết nhé!

Kết quả nghiên cứu đăng tải trên tạp chí Nature chỉ ra, uống nước đúng cách trước khi ngủ có lợi cho sức khỏe. 

Để đưa ra kết luận này, các nhà khoa học đến từ Đại học McGill (Canada) tiến hành nghiên cứu thói quen uống nước trước khi ngủ của loài gặm nhấm. Kết quả cho thấy, uống nước giúp cân bằng nội môi tổng thể.

Thực tế, nước trong cơ thể chúng ta liên tục bốc hơi khi ngủ. Nhiều người thức dậy ban đêm với tình trạng chuột rút, đau nhức bắt nguồn từ tình trạng cơ thể mất nước. Ở trạng thái mất nước, đầu dây thần kinh cũng trở nên nhạy cảm hơn, dây thần kinh co lại. Mất nước cũng khiến độ nhớt máu tăng cao, không có lợi cho sức khỏe.

hình ảnh

Trong thí nghiệm, chuyên gia không cho chuột uống nước hai giờ trước khi ngủ. Kết quả là chuột có độ thẩm thấu huyết thanh và hematocrit đáng kể sau khi ngủ. Tình trạng này có thể hiểu là chuột bị mất nước, thức dậy cảm thấy khát nước. Bổ sung lượng nước vừa phải trước khi ngủ giúp hạn chế tình trạng mất nước, duy trì sự ổn định của giấc ngủ.

Để uống nước trước khi ngủ đúng cách, bạn nên bổ sung khoảng 200ml nước đun sôi để nguội trước khi ngủ một giờ (tránh các loại nước khác). Lượng nước này vừa đáp ứng nhu cầu về nước của cơ thể, vừa tránh tình trạng thức dậy ban đêm và phù nề vào sáng hôm sau.

Ngoài ra, có thể làm các việc sau để có giấc ngủ sâu hơn và liền mạch mỗi đêm

Một trong những điều bạn cần làm trước khi đi ngủ 30 phút là nghe một vài bản nhạc nhẹ nhàng. Dưới ánh đèn ngủ mờ, nhiệt độ trong phòng thích hợp, bạn có thể bật nhạc cổ điển, hoặc đơn giản những bài hát bạn yêu thích, nhắm mắt lại và tập trung. Chắc chắn bạn sẽ chìm vào giấc ngủ nhanh chóng.

hình ảnh

Các loại dầu thơm có tác dụng đặc biệt giúp thư giãn cơ thể như một bồn nước ấm. Bạn có thể thoa dầu thơm như hạnh nhân, hoa oải hương, dầu dừa hoặc dầu em bé 30 phút trước khi đi ngủ.

Thiền là phương pháp thư giãn cơ thể và tâm hồn hiệu quả, tuy nhiên, bạn chỉ nên làm điều đó khoảng 30 phút trước khi đi ngủ. Khoa học đã chứng minh thiền giúp cải thiện hoạt động của bộ não, giảm căng thẳng, trầm cảm và nguy cơ đau tim, đột quỵ. Nếu không có nhiều thời gian để thực hiện bài bản, bạn chỉ cần nhắm mắt lại, hít thở sâu, thả lỏng tâm trí, tập trung sự chú ý vào hơi thở. Làm điều này trong vài ngày, bạn sẽ quen dần và thực hiện dễ dàng hơn sau này.

Giấc ngủ là một trong những yếu tố quan trọng giúp cơ thể phục hồi, tái tạo năng lượng, cải thiện sức khỏe. Với cuộc sống ngày càng bận rộn, hầu như ít ai có đủ thời gian cho giấc ngủ trọn vẹn, dễ sinh ra mệt mỏi, mất tập trung và tăng nguy cơ mắc các vấn đề sức khỏe. Vì vậy, những thói quen đơn giản dưới đây bạn có thể làm trước khi đi ngủ 30 phút để có giấc ngủ ngon, sâu hơn.