Mùa hè nóng bức nhà em không ăn cơm cũng được chứ thiếu hoa quả là không được các mẹ ạ. Em lại được cái "đam mê" sầu riêng với mít mà hai món này chồng với các con em không ăn nên toàn em "chiến" một mình. Hôm trước được người họ hàng ở quê gửi cho quả mít to, một mình em ăn hết nửa, nửa còn lại hôm sau mang tới cơ quan ăn cùng đồng nghiệp.

Đúng là "cái gì quá cũng không tốt", hôm nay em nổi mẩn ngứa hết người, miệng thì bị nhiệt lại còn bị "tào tháo đuổi" nữa. Chồng em đang mắng vì tội biết là quả nóng nhưng cố ăn cho lắm đây, hic. 

Từ giờ em chừa các mẹ ạ, có thèm mấy cũng không dám ăn nhiều nữa đâu. Các mẹ cũng thế nhé, thấy mấy loại quả nóng này thì tránh xa ngay kẻo hại sức khỏe. 

hình ảnh

Ảnh: Internet

1. Sầu riêng, mít

Sầu riêng chứa nhiều protein, glucid và lipid hơn hẳn các loại quả khác. Do đó, khi ăn nhiều, nhất là vào mùa hè sẽ dẫn tới thiếu chất, khó tiêu, nóng trong gây mụn nhọt. 

Mít cũng vậy, dù thơm ngon dễ ăn nhưng ăn vào thì dễ "rực" người, nhất là với những ai huyết áp cao. Không nên ăn nhiều mít cùng một lúc, ăn trong thời gian dài vì dễ gây mụn nhọt, nhiệt, đau bụng, khó tiêu.

2. Quả vải

Một trong những loại quả mùa hè không nên ăn nhiều đó là vải. Vải mọng nước, ngọt thanh nhưng ăn nhiều sẽ dễ bị choáng váng đầu óc, buồn nôn, ra mồ hôi lạnh, bủn rủn chân tay, thậm chí còn chảy máu cam. 

3. Quả đào

Đào chua mát nên mọi người thường ăn nhiều mà không biết rằng nó có tính nóng. Ăn nhiều mùa hè dễ gây tiêu chảy và một số bệnh đường ruột khác. Đặc biệt, bà bầu không được ăn đào vào mùa hè vì có thể gây xuất huyết, trẻ nhỏ ăn dễ ngộ độc lông đào, bị dị ứng ngứa ngáy. Người đang ho, dị ứng cũng nên kiêng đào.

hình ảnh

Ảnh: Internet

4. Quả mận

Mận nổi tiếng là trái cây nóng nhưng là đặc sản của mùa hè nên mọi người thường "không cưỡng lại được". Thực tế, mận chứa nhiều dinh dưỡng cho cơ thể nhưng chỉ nên ăn 2 - 3 quả/ngày, ăn quá nhiều sẽ gây nóng trong người, nổi mụn nhọt, nhiệt miệng, ngứa da. Những người có cơ địa tính nhiệt thì không nên ăn kẻo phát ban..

5.  Quả nhãn

Giống như mận, nhãn có nhiều vào mùa hè, ngọt thơm nên được yêu thích. Tuy nhiên, cũng không nên ăn nhiều nhãn vì dễ gây mẩn ngứa. Đặc biệt phụ nữ mang thai ăn nhãn lúc này có thể gây hại lên thai nhi, nguy cơ sảy thai cao.

6. Quả na

Na thơm, ngọt nhưng lại là một trong những loại quả gây nóng nhất cho cơ thể. Với những ai vốn sẵn tính nóng trong người thì ăn na dễ nổi mụn, táo bón kéo dài.

7. Quả xoài

Trong Đông y, xoài tính bình nhưng lại mọng ngọt, ăn nhiều có thể sinh nhiệt, rôm sảy... Vào mùa hè, mọi người cũng hay dầm xoài xanh với muối ớt ăn nhưng sự kết hợp này sẽ rất dễ gây nóng trong, khiến chị em nổi mụn khắp mặt đấy.

8. Dưa hấu

Dưa hấu tưởng mát nhưng thực chất lại rất nóng. Mọi người thường để dưa hấu vào tủ lạnh và ăn khi nóng mà không biết rằng cách ăn này sẽ làm tăng gánh nặng cho dạ dày, gây hại dạ dày, khó tiêu, chướng bụng, gây nóng trong, ngứa da.

Nguồn: Tổng hợp