Bé nhà mình được hơn 7 tháng. Mình bắt đầu cho bé ăn dặm khi mới tròn 6 tháng cho con quen đi. Khi mình nấu đồ ăn dặm thì có dùng chút gia vị như đường với muối để tăng hương vị cho con. Tại mình nghĩ như bản thân mình nếu ăn mà thiếu gia vị thì không nuốt nổi. Mọi chuyện sẽ không có gì xảy ra nếu như chị chồng mình không tới chơi. Thấy mình nấu đồ ăn cho con bé, chị ý hét toáng lên khi thấy mình cho chút đường vào. Mình không hiểu gì, ngơ ra luôn thì chị ý kêu sao lại cho đường vào, không biết nó là một trong những thực phẩm không được cho bé dưới 1 tuổi ăn hay sao. Rồi chị ý lần lượt liệt kê ra một loạt những loại khác dặn mình không được cho con ăn. Cái này là có thật luôn hả các mẹ?

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Gia vị (đường, muối)

Đường và muối rất quan trọng với cơ thể con người. Tuy nhiên, với những bé dưới 1 tuổi thì lại không tốt. Bởi, với cơ thể trẻ lượng muối mà chúng cần mỗi ngày rất ít và thường thì nó đã có sẵn trong các loại thực phẩm khác như thịt, cá, hoa quả… rồi nên không cần thiết bổ sung. Nếu các mẹ vẫn cho bé ăn thì sẽ dẫn tới việc cơ thể thừa muối, không tốt cho thận. Cũng tương tự như thế, hầu hết các loại thực phẩm đều chứa lương đường nhất định rồi nên chúng ta không cần bổ sung. Nếu chúng ta cho bé ăn sớm sẽ ảnh hưởng tới sức khỏe và sự phát triển của trẻ nhỏ. Hơn nữa, nó còn ảnh hưởng tới khẩu vị của bé sau này nữa.

Mật ong

Mật ong giàu dinh dưỡng, rất tốt cho cơ thể nhưng lại rất xấu với trẻ dưới 1 tuổi. Nguyên nhân là do lúc này hệ tiêu hóa của bé chưa ổn định mà mật ong thì lại chứa bào tử clostridium botulinum. Với người lớn hoặc trẻ từ 5 tuổi trở lên thì hệ tiêu hóa hầu như đã trưởng thành, bào tử này không đủ sức gây hại nhưng với trẻ dưới 1 tuổi thì nó có thể gây ngộ độc. Vì vậy các mẹ không nên cho con ăn cũng không nên dùng mật ong để tưa lưỡi cho con đâu nhé.

Sữa tươi

Sữa tươi là thực phẩm có hại với trẻ dưới 1 tuổi nên các mẹ nhớ để bé tránh xa. Bởi dù sữa tươi rất giàu vitamin và khoáng chất, đặc biệt lượng đạm trong sữa tươi còn gấp đôi sữa mẹ. Thế nhưng với hệ tiêu hóa của bé dưới 1 tuổi thì lại không đủ khả năng chuyển hóa hết các chất. Vì vậy, bé sẽ bị quá tải và gây chướng bụng, khó tiêu.

Thực phẩm giàu chất xơ

Chất xơ vốn rất tốt với hệ tiêu hóa nhưng với trẻ dưới 1 tuổi nó lại là gánh nặng. Nhóm thực phẩm giàu chất xơ như bánh mì, bánh mì đen… sẽ khiến bé nhanh có cảm giác no bụng, chán các món khác. Khi đó cơ thể bé sẽ bị thiếu dinh dưỡng. Đó là chưa kể nhóm thực phẩm này còn hạn chế cơ thể bé hấp thụ canxi và sắt dẫn tới tình trạng bé bị thấp còi, suy dinh dưỡng.

Một số loại phomai

Trẻ dưới 1 tuổi không nên ăn phomai mềm vì bé dễ bị nhiễm khuẩn listeria. Tuy nhiên, nếu các mẹ vẫn muốn cho bé ăn thì nên chọn loại phomai cứng và kem phomai.

Pate gan động vật

Pate gan động vật thường chứa nhiều vi khuẩn listeria nên dễ khiến bé bị ngộ độc. Hơn nữa, trong thực phẩm này còn rất giàu vitamin A dễ ảnh hưởng tới sự phát triển của bé.

Vitamin dạng viên

Ở thời điểm bé dưới 1 tuổi, ngoài vitamin D thì các mẹ không cần bổ sung bất cứ loại vitamin nào, trừ khi có chỉ định của bác sĩ.

Nguồn: Tổng hợp