Rất nhiều chị em phụ nữ tới tháng đều than phiền rằng bị chướng, đau bụng. Tuy nhiên đây lại chính là thời điểm cực tốt giúp cơ thể thải bỏ đ.ộ.c tố nếu các chị em biết tận dụng đúng cách từ việc ăn uống hàng ngày.

Làm thế nào để cơ thể thải bỏ được chất nguy hại ra ngoài, giảm bớt đau bụng trong ngày chu kỳ? Đây cũng chính là nỗi băn khoăn của nhiều người đó ạ.

Và theo thông tin em đọc được trên báo thì để làm được như mong muốn trên, chị em chú ý nên nạp thêm vào cơ thể một số loại thực phẩm có tác dụng riêng biệt giúp giảm đau, trong chu kỳ và đẩy những chất không tốt ra ngoài.

Cụ thể đó là những loại thực phẩm nào thì em sẽ chia sẻ lại bên dưới, mọi người tham khảo nha!

hình ảnh

Chanh có tác dụng giúp thúc đẩy tuần hoàn máu, loại bỏ huyết ứ của phụ nữ trong chu kỳ. Ảnh minh họa, nguồn: vov

‘Chu kỳ’ tuy diễn ra ngắn (khoảng 5 đến 7 ngày) nhưng có thể coi đây là chuỗi ngày mệt mỏi nhất trong tháng đối với chị em phụ nữ. Đây là biểu hiện sinh lý bình thường của phụ nữ do nội mạc t.ử cung (TC) bị vỡ và bong ra theo chu kỳ.

Thời điểm này, phụ nữ chúng ta hầu hết sẽ có cảm giác khó chịu và cực nhạy cảm. Nguyên nhân có thể do họ gặp phải những cơn đau như: đau bụng, đau lưng.

Để khắc phục những vấn đề khó chịu này thì phụ nữ nên ăn những loại thực phẩm như sau:

1. Chanh

Nhiều người mới nghe có thể thấy vô lý nhưng chanh thực sự rất tốt với chị em phụ nữ trong những ngày chu kỳ nha. Từ trước đến nay, chanh thường được sử dụng để giảm cân, làm trắng da, tuy nhiên chanh còn có tác dụng nữa đó là: Thúc đẩy tuần hoàn máu, loại bỏ huyết ứ mà nhiều người không biết.

Những chị em có khí huyết ứ trệ nên thường xuyên uống nước chanh, việc này sẽ thúc đẩy được quá trình đào thải đ.ộ.c tố, rác trong TC, từ đó giảm bớt gánh nặng cho TC trong những ngày này đó mọi người.

2. Gạo đen

Gạo đen có tác dụng bổ khí, dưỡng huyết, lại điều hòa tốt các triệu chứng như thiếu máu do tới chu kỳ. Phụ nữ nên ăn thêm loại gạo này trong chu kỳ sẽ giúp đào thải tốt hơn lượng máu bẩn trong cơ thể, từ đó làm giảm bớt tình trạng tích tụ chất nguy hại đào thải ra từ phần phụ, giúp phần phụ khỏe hơn.

hình ảnh

Nho khô giúp duy trì lượng máu bị mất trong chu kỳ rất tốt. Ảnh minh họa, nguồn: imdb

3. Nho khô

Nho khô có giá trị dinh dưỡng rất cao đó ạ, nó có tác dụng bổ khí huyết, ngoài ra thì nho khô còn chứa các vitamin và các nguyên tố vi lượng khác có thể giúp nâng cao khả năng miễn dịch của cơ thể, đặc biệt là trong giai đoạn ‘chu kỳ’ nữa.

Ăn nho khô trong chu kỳ sẽ giúp bổ sung lượng máu bị thiếu trong cơ thể kịp thời, từ đó giảm bớt tình trạng đau bụng.

4. Nước gừng đường nâu

Đây là loại nước uống rất tốt cho các chị em khi tới chu kỳ. Trong đó, đường nâu giúp bồi bổ khí huyết, giảm đau bụng, còn gừng thì có tác dụng xua tan cảm giác lạnh và làm ấm TC nữa.

Khi kết hợp gừng cùng đường nâu với nhau thì hiệu quả sẽ càng tốt hơn. Đây cũng là loại thực phẩm giúp thúc đẩy quá trình loại bỏ máu trong TC kịp thời, giảm nguy cơ tích tụ đ.ộ.c tố rác trong cơ thể, làm TC khỏe mạnh hơn.

5. Uống nước

Uống nhiều nước luôn là lời khuyên hữu ích giúp chị em giảm đau bụng trong chu kỳ và thải các chất cặn bã ra ngoài. Việc uống đủ nước có thể làm giảm nguy cơ bị đau đầu, bị chuột rút,... Vì vậy các chị em nên bổ sung nước tối thiểu 2 lít/ngày nha.

6. Sữa chua

Sau chu kỳ, nhiều chị em hay bị nhiễm trùng nấm men. Với những người hay bị loại nhiễm trùng này thì những thực phẩm giàu probiotic như sữa chua sẽ rất tốt vì chúng giúp nuôi dưỡng vi khuẩn tốt ở phần phụ, giúp chống lại tình trạng nhiễm trùng.

Ngoài ra, sữa chua còn rất giàu magie và các dưỡng chất thiết yếu khác như canxi. Vì vậy, trong thực đơn cho ngày đèn đỏ, chị em có thể bổ sung sữa chua sẽ rất tốt nha.

Những thông tin trên em đọc được trên báo thấy hay nên chia sẻ lại để mọi người cùng biết. Chị em nào mà ngày dâu tới hay bị đau tức bụng hoặc muốn nhân cơ hội đó thải đ.ộ.c cho cơ thể thì nên sử dụng những loại thực phẩm kể trên đây để cảm nhận rõ hơn hiệu quả mà nó mang lại nha.