Các mẹ ơi, hôm nay em ngoi lên chia sẻ với các mẹ kinh nghiệm để ‘dâu’ đến sớm nếu lỡ có việc nha. Chẳng là đợt vừa rồi, em có đặt vé đi du lịch biển. Mà hôm đặt vé thì không để ý, sau mới giật mình phát hiện nó đúng vào ngày ‘dâu’ rụng. Đi biển mà còn có ‘dâu’ thì vui gì nữa, chưa kể mỗi lần đến là em đau bụng khủng khiếp, đến thở còn mệt nữa là đi chơi.

Lúc đầu em định hủy chuyến đi cơ, nhưng cũng tiếc vì lâu lắm mới có dịp, lại còn may mắn săn được vé giá rẻ nữa. Thế nhưng nghĩ đến việc tới khu du lịch nằm co quắp thì em lại thôi. Vừa báo là hủy chuyến đi với bạn thì tụi nó vào hỏi quá trời, sau rồi em mới khai là không để ý lịch, giờ xem lại thì trùng ngày. Nghe thế, bạn em bảo ‘tưởng gì, quá đơn giản’. Xong nó chỉ em cách uống nước ép dứa ý các mẹ. Em duy trì uống được mấy hôm thì ‘dâu’ về thật, mừng hết sức luôn.

Em thấy là đôi khi chị em phụ nữ chúng mình có việc (chẳng hạn như đi chơi, cưới xin…) mà trùng vào chu kỳ thì phiền hà hết sức. Vì thế, chị em có thể tận dụng những thứ đồ uống này để chu kỳ đến sớm hơn nè. Em đọc báo thì ngoài nước ép dứa còn có nhiều loại thức uống khác cũng có tác dụng thúc đẩy chu kỳ. Em thấy là nó còn có tác dụng cả với những chị mà có chu kỳ không đều, bị trễ hàng tháng nữa đó.

Cụ thể, em chia sẻ ở bên dưới, các chị xem có áp dụng được không nha.

hình ảnh

Chị em hoàn toàn có thể thúc đẩy chu kỳ đến sớm hơn. Ảnh minh họa, nguồn: VOV

Uống trà gừng

Trong trà gừng có chứa chất gingerol với khả năng làm co bóp tử cung (TC). Từ đó mà giúp kích thích chu kỳ đến sớm hơn, giải quyết được tình trạng chậm trễ hàng tháng. Ngoài ra, uống trà gừng còn có thể đẩy lùi tình trạng viêm nhiễm trong chu kỳ của chị em nữa.

Giấm táo

Giấm táo giúp đẩy nhanh chu kỳ bằng các kiềm hóa cơ thể và giảm viêm do nội tiết bất thường. Đây là một phương pháp khắc phục tuyệt vời cho những người bị hội chứng buồng trứng đa nang.

Pha 1 muỗng canh giấm táo với 1 ly nước ấm và uống hàng ngày trong khoảng 1 tuần trước khi đến chu kỳ.

Trà hạt thì là

Thì là giúp làm co bóp cơ TC nên có thể khắc phục tình trạng chu kỳ của phụ nữ không đều. Cách pha trà thì là như sau:

Cho một cốc nước vào nồi và bắc lên bếp. Sau đó, thêm 1 muỗng cà phê hạt thì là vào đun sôi rồi để lửa nhỏ trong 2 phút. Khi thu được hỗn hợp, bạn đổ ra chiếc cốc có nắp đậy. Sau một đêm thì lọc hỗn hợp này rồi hâm nóng, uống khi bụng đói.

hình ảnh

Nước ép dứa hoàn toàn có thể thúc đẩy chu kỳ đến sớm. Ảnh minh họa, nguồn: mirrormedia

Nước ép dứa

Trong dứa có chứa một loại enzyme là bromelain với tác dụng làm bong lớp niêm mạc TC. Đồng thời, chất này còn ảnh hưởng tới nồng độ estrogen và các hormone khác trong cơ thể nữ giới. Do đó, chu kỳ của chị em sẽ đến sớm hơn.

Bên cạnh đó, dứa còn có tác dụng làm tăng sản xuất hồng cầu và bạch cầu trong cơ thể, giúp máu lưu thông tốt hơn. Vì thế, những chị em có chu kỳ không đều, lượng ‘dâu’ không đều hoặc muốn thúc đầy chu kỳ đến sớm thì có thể sử dụng.

Trà nghệ

Nghệ có tác dụng cải thiện lưu lượng máu trong TC và vùng xương chậu. Nó cũng đồng thời có khả năng chống co thắt, làm giãn nở TC và dẫn tới chu kỳ.

Bạn có thể kích thích chu kỳ sớm bằng cách cho nghệ vào các món ăn. Nhưng tốt nhất vẫn là pha trà nghệ và uống khi còn ấm.

Nước rau mùi tây

Rau mùi tây cũng được cho là có thể thúc đẩy chu kỳ đến sớm. Trong lá của cây này có chứa myristicin, apiol cùng vitamin C cao. Những chất này có khả năng khiến TC co bóp nhẹ để thúc đẩy chu kỳ đến sớm hơn dự tính.

Bạn có thể làm trà mùi tây như sau: Thái nhỏ khoảng 10g mùi tây tươi, đun sôi 1 cốc nước rồi cho mùi tây vào đó. Sau 5 – 10 phút thì lọc bỏ bã và uống.

Đây là những loại nước có tác dụng kích thích chu kỳ đến sớm hơn đã được báo chí chính thống đưa tin rồi. Chị em nếu có chuyến đi chơi xa hay đi đâu đó mà trúng kỳ dâu thì nên tận dụng mấy cách này, hiệu quả mà không gây tác dụng phụ. Những chị em mà có chu kỳ không đều cũng có thể áp dụng để giúp chu kỳ đều hơn nhé.