Với các chị em thì nội tiết tố nữ vô cùng quan trọng, nó được coi là một loại hormone kỳ diệu giúp duy trì sự tươi trẻ, nét đẹp vốn có.

Ngoài ra nội tiết còn ảnh hưởng đến chu kỳ hàng tháng của chị em, có đều hay không cũng nhơ nôi tiết ổn định.

Trong khi thói quen sinh hoạt, ăn uống hàng ngày ảnh hưởng rất nhiều đến nội tiết đấy ạ.

Gần đây mình đọc báo thấy bài chia sẻ về các thực phẩm giúp chị em cân bằng nội tiết thay đổi kỳ 'rụng dâu' đấy mọi người. 

Vạy đó là thực phẩm gì thì giờ mình chia sẻ chị em sẽ rõ nha.

hình ảnh

Ảnh minh họa/Nguồn: Sohu

Dưới đây là 5 thực phẩm có thể tác động đến nội tiết, làm thay đổi kỳ 'rụng dâu' bao gồm:

Nước ép cà rốt

Theo nhiều chuyên gia thì nước ép cà rốt nhiều dưỡng chất, đặc biệt làvitamin A có tác dụng cho việc cân bằng hormone, ổn định nội tiết tố bên trong cơ thể, có lợi cho chu kỳ, giúp kích thích 'dâu' ra sớm.

Các loại trái cây giàu vitamin C

Chị em ăn nhiều trái cây giàu vitamin C sẽ giúp thúc đẩy chu kỳ đến sớm hơn so với chu kỳ đúng. ngoài ra, vitamin C có khả năng ngăn cản progesterone trong tử cung (TC) để đẩy 'dâu' ra ngoài.

Nghệ

Ăn nghệ vừa có công dụng điều hòa chu kỳ, giảm đau bụng khi đến tháng, vừa có thể giúp chị em chu kỳ đến sớm hơn. Cách làm rất đơn giản, chỉ cần trộn bột nghệ với mật ong để uống mỗi buổi sáng, Ngoài ra, chị em cũng có thể làm nước sốt nghệ (1 thìa bột nghệ, 1 cốc nước, mật ong và chanh), sau đó rưới lên cơm nóng ăn hàng ngày.

Các loại thịt đỏ

Các loại thịt đỏ như thịt bò, thịt dê, thịt lợn... có khả năng sản sinh ra nhiều lượng nhiệt trong cơ thể, từ đó giúp tăng cường lưu thông máu, đẩy nhanh quá trình hình thành chu kỳ.

Vì vậy, chị em có thể ăn tăng lượng thịt đỏ lên, kết hợp với luyện tập thể thao để vừa tốt cho sức khỏe vừa kích thích chu kỳ ra nhanh một cách an toàn.

hình ảnh

Ảnh minh họa/Nguồn: Sohu

Rau ngót

Rau ngót tính mát, có tác dụng thanh nhiệt, giải độc, rút ngắn chu kỳ. Chị em có thể ép rau ngót lấy nước uống hoặc nấu thành canh với thịt ăn mỗi ngày sẽ là cách rất tốt giúp chu kỳ đến sớm hơn, mà cơ thể lại khỏe mạnh.

Ngoài nên ăn 5 thực phẩm thì chị em nên làm 3 việc sau để chu kỳ ổn định:

- Chị em thường xuyên tập thể dục sẽ giúp tăng cường lưu thông máu, kích thích sự xuất hiện của chu kỳ, giảm đau bụng.

- Tắm nước ấm, ngâm mình trong nước ấm sẽ giúp nhiệt độ cơ thể chị em tăng cao, các cơ bụng sẽ được thư giãn từ đó tạo sự kích thích quá trình lưu thông máu trong TC.

- Tránh stress, làm việc vừa phải, nghỉ ngơi hợp lý, uống nhiều nước, ngủ đủ giấc... sẽ giúp chu kỳ tới nhanh hơn. Lý do vì theo các chuyên gia, stress chính là nguyên nhân gây rối loạnhormone trong cơ thể và gây chậm chu kỳ.

Trên đây là những thông tin đã được báo chí chia sẻ rồi, chị em đọc rồi xem có áp dụng gì được cho bản thân không nha.