Ăn nhiều chuối không tốt đâu các mẹ ạ. Trước mình không biết nên cứ ăn thoải mái, ăn thả cửa chả để ý gì. Có hôm mình ăn tới tận 5 – 6 quả chuối gì đấy. Ăn xong thì mình bị đau bụng, lên cơn đau dạ dày rồi sau đó là tiêu chảy, suốt nửa ngày còn lại cứ ra ra vào vào nhà vệ sinh hoài, mệt lả người. Cơ mà mình vẫn không biết là tại chuối đâu, cứ nghĩ chắc tại mình ăn linh tinh gì đấy nên bị thế.

Khoảng hơn 1 tháng sau, mẹ mình ở quê lại mang lên cho mấy nải chuối vì mình thích ăn chuối lắm. Hôm đấy mình chỉ ăn mỗi cơm, thịt gà với rau đều là do mẹ mang ở quên lên, cũng không ăn linh tinh gì cả. Sau khi ăn chừng 4 quả chuối thì mình lại bị đau bụng với tiêu chảy nghiêm trọng. Mẹ mình thấy thế vội vàng gọi bác mình vốn là bác sĩ ở ngoài này. Bác bảo đưa ngay tới viện chỗ bác làm. Sau khi tình hình đã ổn định, bác mới hỏi mình đã ăn uống những gì thì mình cũng kể. Thế xong bác mình mắng cho bảo ăn nhiều chuối không tốt cho sức khỏe đâu. Thậm chí, bác mình còn cho mình đọc mấy bài cảnh báo do chuyên gia dinh dưỡng Parmeet Kaur (Bệnh viện Narayana Superspeciality) chia sẻ. Xong bác mình còn dặn từ nay không được ăn quá 2 quả chuối/ngày nữa cơ.

hình ảnhẢnh minh họa. Nguồn: Internet

Đau dạ dày, tiêu chảy

Trong chuối có chứa chất oligosaccarid. Chất này có tác dụng nhuận tràng, giúp phòng ngừa táo bón. Tuy nhiên, nếu hàm lượng oligosaccarid quá nhiều lại dễ gây tiêu chảy.

Chuối còn rất giàu axit nên nếu ăn vào lúc đói, lượng axit này sẽ kết hợp với axit trong dạ dày gây viêm loét dạ dày.

Tổn thương hệ thần kinh

Một tác hại của việc ăn nhiều chuối nữa chính là gây hại cho hệ thần kinh. Chuối có nhiều vitamin B6, chất này giúp duy trì hệ thần kinh khỏe mạnh và phân tán phần lớn carbohydrate cùng chất béo trong cơ thể. Mỗi ngày, cơ thể chúng ta cần nhiều nhất là 100miligrams vitamin B6. Nếu vượt quá con số này, cơ thể sẽ sản sinh ra độc tố có thể làm tê liệt tay chân.

Gây đau đầu

Các nhà khoa học Mỹ cho biết, nếu ăn nhiều chuối chúng ta có thể bị đau đầu do trong chuối rất giàu tyramine, phenyethyamine cùng các axit amin. Những chất này có khả năng làm giãn mạch máu và tăng lượng máu lên não khiến não bộ không kịp thích ứng. Do đó, não bộ phát ra tình trạng đau đầu để cảnh báo cơ thể. Hàm lượng tyramine cũng ức chế thần kinh gây ra những cơn đau đầu kinh niên.

Dư thừa kali gây buồn nôn, mạch đập chậm

Ăn nhiều chuối có hại sức khỏe như thế nào? Trong chuối có chứa kali, chất này có tác dụng điều hòa mô cơ bắp, đẩy nhanh quá trình tiêu hóa và trao đổi chất. Bình thường, cơ thể cần 4,700mg kali mỗi ngày còn trong 1 quả chuối thì có tới 400mg kali. Vì vậy, nếu ăn nhiều chuối rất dễ gây thừa kali. Lúc này, quá trình trao đổi chất bị đẩy nhanh hết mức khiến cơ thể khó hấp thụ hết chất dinh dưỡng. Đồng thời, còn khiến nhịp tim bất thường, gây buồn nôn, mạch đập chậm hơn bình thường. Thậm chí, nếu hàm lượng kali trong máu quá cao còn có thể khiến tim ngừng đập.

Gây buồn ngủ

Chất tryptophan trong chuối là một dạng axit amin mà cơ thể không thể tự tổng hợp. Vì thế, chất này không thể theo lẽ tự nhiên đi vào cơ thể. Vì vậy, carbohydrate trong chuối sẽ đi vào cơ thể và ngăn chặn axit amin mà cơ thể tự sản xuất để nhường chỗ cho tryptophan vào. Lúc này, tryptophan sẽ kết hợp với các chất khác hình thành nên serotonin. Đây là một chất ức chế thần kinh và gây ra những cơn buồn ngủ. Serotonin càng nhiều thì chúng ta lại càng thấy buồn ngủ, mắt nặng trĩu.

Không chỉ thế, trong 1 quả chuối có tới 29mg magie. Bình thường, một người trưởng thành khỏe mạnh cần nạp khoảng 200 – 400mg magie. Vì vậy nếu ăn nhiều chuối thì chúng ta còn dễ bị ngộ độc, tiêu chảy.

Nguồn: Tổng hợp