Giai đoạn 'rụng dâu' rất quan trọng với chị em phụ nữ, nếu được chăm sóc tốt sẽ giúp tử cung (TC) khỏe mạnh mọi người ạ

Theo Bác sĩ Zeng Youling, Phó trưởng Khoa Phụ sản, Bệnh viện Phụ sản và Trẻ em Vũ Hán, nữ giới bị tích tụ độc tố và máu ứ đọng sẽ gây nguy hiểm đến sức khỏe của TC.

Bác sĩ Zeng cho rằng, đây là cơ quan sinh sản, đồng thời cũng liên quan đến nội tiết tố. Việc chị em bảo dưỡng tử cung cũng chính là bảo dưỡng cơ thể, vì vậy trong vòng 3 ngày sau khi hết ‘nguyệt sự’, chị em hãy ăn nhiều hơn 4 món mọi người ạ.

Những thông tin này mình vừa đọc trên báo, giờ chia sẻ cho những ai quan tâm nha.

hình ảnh

Bí ngô có thể giúp cơ thể loại bỏ các độ tố sau chu kỳ. Ảnh minh họa/Nguồn: QQ

Dưới đây là 4 món bác sĩ Zeng khuyên chị em nên ăn nhiều hơn trong vòng 3 ngày sau khi kết thúc chu kỳ:

Bí ngô (bí đỏ)

Bí ngô chứa protein và chất xơ cao có khả năng giúp nuôi dạ dày, thúc đẩy quá trình tái tạo máu hemoglobin và đẩy nhanh quá trình lưu thông máu.

Do đó, sau kỳ ‘nguyệt sự’, chị em có thể tích cực ăn bí ngô để kích thích quá trình đào thải các chất cặn bã trong cơ thể, tăng cường tái tạo máu.

Theo kết quả nghiên cứu của trường đại học Harvard cho thấy, nữ giới thường xuyên ăn bí ngô còn giúp giảm 40% nguy cơ mắc bệnh tim mạch vành. Ngoài ra, thường xuyên ăn bí ngô sẽ giúp làm ẩm ruột, chống táo bón.

Quả sung

Trong quả sung chứa hàm lượng monosaccharid và anthocyanins có tác dụng giúp cơ thể loại bỏ các độ tố và gốc tự do trong tử cung hiệu quả.

Hơn nữa, loại quả này còn chứa nhiều chất chống oxy hóa, giúp trì hoãn quá trình lão hóa của cơ thể, đặc biệt là làn da. Đồng thời, hàm lượng chất xơ thô cao có trong quả sung cũng giúp thúc đẩy sự co bóp của dạ dày, tăng cường đào thải các chất cặn bã.

Đậu đỏ

Đậu đỏ không chỉ tốt cho sức khỏe tổng thể, thực phẩm này còn có tính ấm nên sẽ giúp chị em bổ khí, dưỡng huyết và chắc xương.

Với các chị em ăn nhiều đậu đỏ sau kỳ ‘rụng dâu’ có thể kích thích quá trình lưu thông máu và làm ấm tử cung. Ngoài ra, đậu đỏ còn giúp thanh lọc cơ thể, giúp các cơ quan nội tạng hoạt động hiệu quả hơn.

Nước mật ong

Trong 3 ngày sau kỳ 'dâu rụng', chị em uống nước mật ong sẽ giúp làm ấm, giải độc TC và nuôi dưỡng buồng trứng. Ngoài ra, loại đồ uống này còn giúp làm đẹp da từ bên trong.

Nước mật ong chứa nhiều dưỡng chất và các nguyên tố vi lượng, có khả năng thúc đẩy quá trình trao đổi chất, ngăn ngừa sự xuất nhiện của nhiều bệnh phụ khoa.

hình ảnh

Đậu đỏ tốt cho' kỳ dâu'. Ảnh minh họa/Nguồn: health

2 việc phụ nữ nên làm trong kỳ ‘nguyệt sự’ để khỏe mạnh, tốt cho TC như sau

Việc đầu tiên: Chị em nên ăn đồ ấm

Với phụ nữ TC rất quan trong, trong khi bộ phận này rất ‘sợ’ lạnh, vì vậy trong chu kỳ chị em không nên ăn các món đồ lạnh. Tốt nhất nên sử dụng đồ ăn ấm nóng, bổ sung các loại trái cây có tính ấm.

Việc thứ 2: Cần vệ sinh sạch sẽ

Việc vệ sinh sạch sẽ vô cùng quan trọng khi đến tháng, chị em cần thay băng và đồ nhỏ thường xuyên sẽ giữ cho ‘tam giác’ được khô thoáng, ngăn chặn sự sinh sôi của vi khuẩn.

Bởi nếu không thường xuyên thay mới các vật dụng này sẽ khiến vi khuẩn phát triển nhanh, từ đó gây viêm nhiễm. Tình trạng kéo dài có thể ảnh hưởng đến sức khỏe sinh sản sau này.

Qua những thông tin báo chí vừa chia sẻ ở trên, chị em cũng đã biết bản thân nên ăn món gì và làm gì để TC khỏe mạnh rồi đấy ạ.