Nghe mà thương các em học sinh, vì nghỉ học sớm chống dịch nên phải thi gấp, thi dồn như kiểu chạy giặc, mong là kết quả sẽ tốt.

Em mới xem được đoạn clip trên trang mạng xã hội mà bất ngờ quá luôn nè các mẹ ơi. Đoạn clip ngắn ghi lại hình ảnh các con đi thi đến tối mịt mờ mới ra về. Theo chủ nhân đoạn clip thì các em học sinh phải thi 10 môn 1 ngày, từ sáng đến tận 19h30 mới xong. Tưởng tượng tới cảnh ngày thi 3, 5 môn là mệt đứ đừ, đằng này thi 10 môn, gặp em chắc em “sảng” luôn quá.

Hiện tại, clip học sinh phải thi 1 ngày 10 môn đến tối thực hư như thế nào chưa được xác minh rõ. Nhưng có một thực tế là một số trường đang phải thi "chạy dịch" và việc tổ chức thi kiểm tra học kỳ 2 thế nào còn tùy vào điều kiện thực tế của từng trường. Một số em dưới comment của clip còn than vãn ngày thi 10 môn thật. 

Thư gửi 61 giáo viên, học sinh cách ly: "Nước mắt thầy đã chảy, điều lo lắng nhất cũng đã đến rồi"

Con đang vào kỳ thi cuối năm, cuối cấp, cha mẹ "đứng đống lửa, ngồi đống than" hóng tin Covid

Các mẹ ơi, các mẹ ơi, dạo này con các mẹ có phải thi dồn thi gấp để kịp nghỉ sớm không ạ? Em thấy nhiều con lên mạng than thở là thi gấp không kịp ôn bài, nhiều phụ huynh thì kiểu muốn “bật ngửa” vì tối hôm trước trường nhắn tin thông báo, sáng hôm sau thi luôn làm mẹ con gì nháo nhào ôn thi không kịp thở.

Tối qua em còn xem được một clip ngắn các con đi thi đến tối mịt mới về nữa cơ, nhìn mà tội dễ sợ. Theo người đăng thì các con phải thi 10 môn 1 ngày, lúc thi xong đã là 19h30, trời đã tối mịt. Các em học sinh được nhắc đến trong clip đang học THCS ở Việt Trì, Phú Thọ.

hình ảnh

Ảnh chụp màn hình

Đoạn mô tả clip như sau: “Khổ thân bọn trẻ thi 10 môn trong một ngày 19h30 mới về. Lịch sử tuổi học trò. Việt Trì Phú Thọ sẽ ổn thôi”. Công nhận đây là một năm học đặc biệt và kỳ thi này đúng là lịch sử có 1 - 0 - 2 của tuổi học trò, bởi các con phải thi gấp gáp, thi dồn môn để kịp nghỉ sớm phòng dịch.

Chưa bao giờ các con hoặc cả cha mẹ các con nữa phải chứng kiến cảnh thi nhiều môn học trong một ngày đến thế này. Nhiều người nghe còn không tin vì thi 10 môn học 1 ngày, cái đầu nào mà nhét nổi bài, rồi các con thi cử làm sao, ôn bài thế nào.

hình ảnh

Ảnh chụp màn hình

Đoạn clip vừa đăng lên đã có hàng chục ngàn lượt quan tâm và thu hút gần cả ngàn lượt bình luận đó các mẹ. Có nhiều em học sinh cũng vào xác nhận là chuyện thi 10 môn trong 1 ngày là điều hoàn toàn có thể xảy ra. Các em học sinh trong clip đang được nhận rất nhiều sự đồng cảm từ những bạn học sinh ở nơi khác cùng chung hoàn cảnh.

- Chỗ em 6 môn 1 ngày đã mệt rồi đây còn 10 môn.

- Thi xong về đến nhà 12h ăn vội bát cơm rồi 12h15 lại ra đường đi thi, nhà còn xa nữa chứ.

- 8h kém về đến nhà ai cũng lo.

- Trường mình báo thi t6 – t7, 5h sáng t6 báo thi gấp 11 môn trong ngày.

hình ảnh

Ảnh chụp màn hình

Nghe các con vào thi nhau than thở, có cả phụ huynh vào than cùng mà thấy tội quá. Nhưng biết làm sao khi cả nước đang đồng lòng chống dịch, các con nghỉ học sớm cũng sẽ đề phòng được rất nhiều rủi ro, an toàn cho các con hơn. Nhưng song song với việc thi dồn dập là sự mệt mỏi và nỗi lo về kết quả cuối cùng.

Nhiều phụ huynh và học sinh bày tỏ sự lo lắng khi thi cùng lúc quá nhiều môn, ôn bài không kịp, ghi nhớ một ngày thi kiến thức của 3, 4 môn đã quá tải, đằng này lên đến 10 môn thì không biết còn chữ nào trong đầu không. Không biết việc thi quá nhiều môn thế này có ảnh hưởng đến kết quả học lực của các con không nữa, rồi các con làm bài được tới đâu khi mà học không kịp đã phải vùi đầu vào thi?

hình ảnh

Ảnh chụp màn hình

Đừng nói học hành không quan trọng kết quả, điểm số, nếu các bác phải cầm học bạ, bảng điểm đi xét tuyển vào lớp 10, xét tuyển học bạ vào đại học thì sẽ hiểu tầm quan trọng của kết quả và điểm số. Không phải là kiểu chạy theo thành tích nhưng nó ảnh hưởng trực tiếp đến tương lai các con cho nên dù không muốn để ý thì cũng phải quan tâm cho bằng được.

Dù biết năm học này các con thiệt thòi nhiều lắm, học rồi nghỉ, nghỉ rồi học, thi cử dồn dập cũng khiến các con cập rập, hụt hẫng, mệt mỏi nhiều nhưng thôi, vì an toàn bản thân và công cuộc phòng chống dịch, phụ huynh và các em học sinh cùng cố gắng lên nhé.