Em kết hôn khi vừa ra trường đi làm được gần 1 năm. Chồng em dân tỉnh lẻ, ngày chúng em yêu nhau, bố mẹ phản đối lắm nhưng vì em quyết tâm nên ông bà buộc lòng cho lấy.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Sau cưới, hai đứa đi thuê nhà, bên nội nghèo chẳng đỡ đần gì được, cũng may bố mẹ em có điều kiện, thương con gái thi thoảng mẹ lại chuyển khoản cho vài triệu để thêm vào chi tiêu, trả tiền nhà cho đỡ vất. Tuy nhiên em cũng không ỉ vào bố mẹ, vẫn cố gằng làm thêm làm nếm, ngoài việc công ty thì nhận thêm việc về nhà để kiếm thu nhập.

Vì chưa có kinh tế, hai vợ chồng thống nhất kế hoạch 3 năm mới đẻ. Chồng em khá tu chí, không rượu chè cờ bạc, lương tháng kiếm được bao nhiêu đều mang về gửi vợ.

Hết kế hoạch 3 năm, em mang bầu. Thương hai đứa sống cảnh đi thuê chật chội, sợ mấy nữa cháu ngoại chào đời phải ở nhà trọ nóng bức nên khi thai em được 5 tháng, bố mẹ đẻ cho 2 đứa 1.4 tỷ để mua 1 căn chung cư. Tuy nhiên vì chưa tìm được căn nào như ý nên vợ chồng vẫn ở tạm nhà thuê.

Thai được 37 tuần em vỡ ối sinh non sớm hơn dự kiến 20 ngày. Trong lúc vợ nằm viện, chồng em cũng lo lắng, chăm vợ chăm con. Em đẻ mổ, bác sỹ chỉ định phải nằm viện 5 ngày. Sang tới ngày thứ 3, chồng em bảo:

“Anh tìm được 1 căn hộ đúng theo ý của vợ chồng mình rồi. Bạn thân anh trực tiếp bán, nếu trả tiền 1 lần sẽ được giảm cho 50 triệu”.

Căn hộ chồng em kể rộng 80m2, có giá gần 2 tỷ. Cộng cả tiền của bố mẹ em cho với tiền tiết kiệm của hai đứa là vừa đủ lấy. Chồng giục em đưa tiền để anh chốt lấy nhà luôn vì cũng có người khác đang ngó nghiêng muốn lấy rồi.

Xem qua ảnh căn nhà đó em cũng ưng nên đưa hết tiền cho chồng, tính giấy tờ nhà thì hôm nào em xuất viện, sức khỏe ổn định sẽ đi làm lại sau, còn tạm thời cứ để anh ấy đứng ra mua trước đã.

Ai ngờ, chuyển hết tiền sang tài khoản của chồng xong, 2 ngày sau em không còn thấy anh ấy đâu. Ban đầu em gọi điện thì anh bảo bận quá nhờ mẹ chăm để anh còn lo thủ tục nhận nhà. Sau gọi em thì thấy thuê bao không liên lạc được.

Nóng ruột, sang ngày thứ 5 em xin bác sỹ cho xuất viện từ sáng. Về phòng trọ không thấy chồng đâu, em còn nghĩ anh gặp chuyện gì rồi nên lo đứng lo ngồi. Tới khi hàng xóm kể lại:

“Mấy hôm cô đi viện đẻ, chồng cô đưa 1 người đàn bà về đây ở. Hôm qua tôi mới thấy họ dọn đi”.

Sau bao ngày tìm tin tức của chồng em mới biết, hóa ra sau lưng em anh ta đã cặp bồ hơn năm nay. Tranh thủ lúc em đẻ, anh ta lừa đi mua nhà để ôm sạch tiền cùng người tình cao chạy xa bay. Vậy là em mất hết, tiền bố mẹ cho, tiền tiết kiệm mấy năm làm quần quật không phân biệt ngày đêm.

Tiền mất đã đành, con em vừa chào đời bố nó đã bội bạc không quan tâm đoái hoài. Cũng tại em dại, tin chồng mù quáng nên mới tự đẩy mình vào hoàn cảnh này.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Bài viết thể hiện quan điểm cá nhân của người viết