Hi các mom, mình thấy trong group này có nhiều mom quan tâm đặc biệt đến vấn đề chăm sóc da bé sao cho tốt nhất. mà thấy các mom chưa rõ về Viêm da tiết bã ở trẻ nhỏ, nay mình xin phép chia sẻ một ít nhé.

Viêm da tiết bã, hay còn được gọi là viêm da tiết nhờn, là một tình trạng da phổ biến ở trẻ nhỏ. Đây là một bệnh lý da liên quan đến tuyến dầu trên da, gây ra những triệu chứng như da đỏ, viêm, ngứa và vảy.

Viêm Da Tiếp Xúc Ở Trẻ Em: Cách Nhận Biết Và Điều Trị <2023></2023>

Nguyên nhân chính của viêm da tiết bã là do tuyến dầu trên da của trẻ hoạt động quá mức, gây tắc nghẽn và viêm nhiễm. Điều này thường xảy ra do sự tăng hormone tại thời kỳ trưởng thành của trẻ hoặc do sự ảnh hưởng của các tác nhân bên ngoài như môi trường, dầu gội đầu không phù hợp, tác động nhiệt, và cả di truyền.

Triệu chứng của viêm da tiết bã thường bao gồm da đỏ, nổi mẩn, vảy và ngứa. Bệnh thường xuất hiện ở các vùng da có tuyến dầu nhiều nhất như da đầu, da trán, da xung quanh mũi và hàm, và da sau tai.

Để điều trị viêm da tiết bã ở trẻ, có một số biện pháp và lời khuyên có thể áp dụng:

1. Giữ vệ sinh da sạch sẽ: Tắm cho trẻ hàng ngày bằng nước ấm và sử dụng xà phòng nhẹ, không chứa hóa chất gây kích ứng da (mình chọn sản phẩm sữa tắm gội Lactacyd Baby). Sau khi tắm, nhớ lau khô nhẹ nhàng và tránh cọ xát mạnh vào vùng da bị tổn thương.

2. Sử dụng kem dưỡng ẩm/ chống viêm: Sử dụng kem hoặc lotion để giảm viêm và ngứa. Lựa chọn sản phẩm không chứa hóa chất gây kích ứng và dưỡng ẩm da. (này thì phải hỏi ý kiến bác sĩ nha)

3. Tránh tác động nhiệt: Tránh để trẻ bị mồ hôi quá nhiều và giữ vùng da bị tổn thương thoáng khí. Đảm bảo trẻ mặc quần áo thoáng mát và hạn chế tiếp xúc với nhiệt độ cao.

4. Kiểm tra chế độ ăn uống: Một số trường hợp viêm da tiết bã có thể được tác động bởi chế độ ăn uống của trẻ. Hạn chế các loại thức ăn có thể gây dị ứng

5. Tránh sử dụng các chất gây kích ứng: Hạn chế việc sử dụng xà phòng, kem tắm, hay bất kỳ chất tẩy rửa có thể gây kích ứng cho da nhạy cảm của trẻ. Mình thì vẫn sử dụng Lactacyd Baby từ lúc bé còn nhỏ đến nay trộm vía làn da của bé rất ổn.

Đôi dòng chia sẻ với các mẹ, nếu các mẹ có thắc mắc về Viêm da tiết bã cứ comment dưới nha, mình sẽ trả lời hết những gì có trong tầm hiểu biết của mình. Cảm ơn các mẹ đã đọc 1 bài khá dài