Có người bảo: Thời nay cứ tối đến vợ chồng không ôm nhau mà toàn ôm điện thoại, ai buồn ngủ trước thì ngủ. Không biết nhà các mẹ có thế không chứ nhà em thì hoàn toàn không đúng.

Dù 2 vợ chồng cũng ở độ tuổi 30 thôi, nhưng cả 2 đều ý thức được việc giữ gìn sức khỏe, hạnh phúc còn quan trọng hơn cả kiếm tiền. Có sức khỏe còn quý hơn cả núi vàng núi bạc mọi người ạ. Thế nên vợ chồng em vẫn duy trì những thói quen tốt từ khi cưới, đến nay đã gần chục năm, cả 2 không chỉ có sức khỏe tốt, ít bệnh tật mà còn hiểu nhau và yêu thương nhau nhiều hơn ngày đầu.

Cụ thể thì em chia sẻ ở bên dưới nha.

hình ảnh

Vợ chồng đi bộ cùng nhau sẽ tốt cho giấc ngủ. Ảnh minh họa, nguồn: ixigua

Ngâm chân trước khi ngủ giúp ngủ ngon, tăng cường lưu thông máu, thư giãn tinh thần

Tối thì các mẹ có bao giờ cùng chồng ngâm chân không ạ? Nhà em thì duy trì thói quen này từ lâu lắm rồi. Em thấy tốt lắm luôn, vừa tăng tình cảm lại tốt cho sức khỏe nha. Em thấy từ ngày vợ chồng tranh thủ cùng nhau ngâm chân tối là cảm giác hai người hiểu nhau hơn. Với lại, em cũng dễ ngủ hơn, không còn kiểu bị trằn trọc rồi thức đêm như trước nữa ý.

Ngâm chân trước khi ngủ là biện pháp chăm sóc sức khỏe cực tốt. Bàn chân là nơi có tới 60 huyệt đạo. Chúng đều liên quan mật thiết tới các cơ quan nội tạng của cơ thể. Mỗi ngày duy trì thói quen ngâm chân trong nước ấm, xoa bóp ngón chân và lòng bàn chân sẽ thúc đẩy lưu thông khí huyết, kích hoạt kinh lạc, cân bằng âm dương, an thần, thư giãn cơ thể, dễ ngủ. Nhờ vậy mà sức khỏe được cải thiện, tuổi thọ kéo dài.

Hơn nữa, ngâm chân với nước ấm trước khi ngủ còn vô cùng có lợi với cơ quan sinh sản và chu kỳ ‘nguyệt sự’ của chị em phụ nữ nữa.

Cùng nhau đi bộ nhẹ nhàng trước khi ngủ khoảng 1 tiếng giúp tăng cường hệ miễn dịch

Trước khi đi ngủ khoảng 1 tiếng, các cặp vợ chồng có thể đi bộ cùng nhau. Đây là khoảng thời gian riêng tư của cả hai giúp thư giãn đầu óc, loại bỏ cảm giác mệt mỏi về thể chất. Đồng thời còn giúp tăng cường khả năng miễn dịch của cơ thể.

Hơn nữa, đi bộ còn giúp mọi cơ quan trong cơ thể được vận động, cải thiện chất lượng giấc ngủ.

Chưa kể, trong thời gian đi bộ cùng nhau, chị em có thể cùng chồng ôn lại kỷ niệm hoặc kể cho chồng nghe về những gì đã xảy ra. Nó cũng rất có ích cho việc giữ lửa hạnh phúc hôn nhân đó.

Bỏ chiếc điện thoại xuống và trò chuyện cùng nhau giúp não bộ được thư giãn, giảm stress lo âu, tăng cường đề kháng

Rất nhiều cặp vợ chồng đang có xu hướng công nghệ hóa. Do đó, tối ngủ thì mỗi người ‘ôm’ một chiếc điện thoại và làm việc riêng của mình theo sở thích. Điều này không hề tốt cho sức khỏe vì nó khiến chúng ta thức khuya hơn. Cơ thể không được nghỉ ngơi sẽ ảnh hưởng tới các cơ quan nội tạng, khiến chúng bị tổn thương. Hơn nữa, ánh sáng xanh từ điện thoại còn không tốt cho não bộ.

Các nhà nghiên cứu nói rằng, bỏ điện thoại và đi ngủ sớm rất có lợi cho sức khỏe, giúp chúng ta tránh xa bệnh tật và sống thọ.

Ngoài ra, các mẹ hãy bỏ chiếc điện thoại sang một bên, ôm chồng rồi thủ thỉ lời yêu thương, kể vài câu chuyện hay hỏi thăm công việc của chồng. Một vài câu quan tâm sẽ

Theo một số nghiên cứu, nếu bạn đi ngủ trước 11 giờ đêm, thức dậy vào khoảng 6 - 7 giờ sáng, tổng thời gian ngủ khoảng 8 tiếng, rất có lợi cho sức khỏe và tuổi thọ.

hình ảnh

Cùng nhau ngâm chân trước khi ngủ giúp đẩy lùi bệnh tật. Ảnh minh họa, nguồn: bilibili

Xoa bóp trước khi ngủ rất tốt, giúp cả 2 không chỉ khỏe mạnh, giảm bệnh tật xương khớp mà còn tăng cường hóc môn hạnh phúc

Trước khi đi ngủ, vợ chồng mình cũng hay có thói quen xoa bóp cho nhau. Trước đây, mình hay bị mất ngủ, ban đêm trằn trọc, khó vào giấc. Hậu quả là sáng hôm sau cứ mệt mệt. Tuy nhiên, từ hồi được chồng xoa bóp cho thì mình thấy dễ ngủ hơn, ít gặp mộng mị, cả người khỏe khắn.

Cách làm rất đơn giản luôn ạ, các mẹ chỉ cần dùng ngón tay cái day huyệt ấn đường rồi vuốt từ ấn đường sang thái dương khoảng 30 lần. Huyệt ấn đường là chỗ điểm giữa hai đầu lông mày nha các mẹ. Sau đó thì day huyệt bách hội 100 lần. Huyệt này nằm ở chỗ giao điểm của đường dọc qua giữa đỉnh đầu và đướng nối 2 đỉnh của vành tai.

Tiếp đó, day vào huyệt phong trì (chỗ lõm sau tai) khoảng 30 lần rồi bấm huyệt thần môn. Huyệt thần môn ở trên ngấn cổ tay, cạnh gân khi con bàn tay. Bạn bấm huyệt thần môn mỗi bên 100 lần. 

Sau khi đã xong phần tay thì bạn di chuyển xuống bụng và xoa khoảng 2 phút rồi xoa vùng thượng vị tầm 2 phút. Tiến hành xoa ở vị trí dưới mỏm gai đốt sống thắt lưng 2 sang ngang 1,5 tấc cho tới khi nóng lên. Cuối cùng là dùng hai gan bàn tay chà xát cho nóng lên rồi massage nhẹ nhàng toàn bộ vùng lưng.

Đây là những gì mà mình thấy báo chí đã chia sẻ đó các mẹ. Từ hôm nay thì vợ chồng nhớ cùng nhau thực hiện để cải thiện sức khỏe, tăng tuổi thọ, đẩy lùi bệnh tật nhé.