Mình thấy đây là vấn đề rất nhiều mẹ lo lắng cho con mỗi khi thời tiết thay đổi sang mùa đông. Con mình cũng là trường hợp ngoại lệ và mình đã làm theo cách này các mẹ tham khảo xem sao nhé. Theo mình được biết là do trẻ còn nhỏ nên hệ tuần hoàn máu chưa hoàn thiện nên máu cung cấp đến các cơ quan quan trọng trước còn các chi là sau cùng nên chân tay bé thường bị lạnh.

Chính vì vậy các mẹ nên chú ý giữ ấm cho con, mang tất đừng quá chật sẽ ảnh hưởng sự phát triển của con nhé. Trước khi mang tất mẹ nên thoa cho con dầu tràm vào lòng bàn chân con để giữ ấm. Có 2 chỗ để mẹ kiểm tra nhiệt độ cơ thể em bé là sau gáy và lòng bàn chân. Nếu chân con đang lạnh thì cơ thể con cũng vậy mẹ nhé. Nếu sau gáy con đổ mồ hôi thì do mẹ mặc quá nhiều quần áo cho con, mẹ nên mặc thoáng hơn nhưng cũng không nên quá hở nhé, nếu có đi tất thì đi loại thoáng mỏng để con dễ chịu nha.

hình ảnh

Con hay đổ mồ hôi nhiều thì mẹ nên bổ sung nước ấm hoặc nước hoa quả cho con tránh để con mất nước nhiều. Cho con ti mẹ cũng là cách giữ ấm cho con mẹ nhé.Trẻ nhỏ chưa nói và hành động được để chúng mình hiểu nên các mẹ luôn để ý đến những chỗ này của con nhé tránh con bị lạnh quá dẫn đến nấc rồi lâu chuyển sang cảm lạnh nha. Chúc các con luôn luôn khỏe mạnh, ngoan ngoãn, thông minh, chịu ăn chịu chơi nhé