Rất nhiều bé từ khi sinh ra có biểu hiện hay nôn trớ, người ta hay gọi là dạ dày thẳng hoặc dạ dày chưa có bờ cong ý. Cứ ăn no một chút mà bế không cẩn thận là y như rằng phun ra. Hoặc ăn xong bé khóc, hoạt động mạnh cũng nôn hết ra. Điều này khiến các mẹ không khỏi stress vì mất công cho con ăn mà giờ con lại không còn gì trong bụng, hơn nữa mỗi lần con nôn là con cũng mệt lắm ý, quặn ruột vào chứ có không đâu. Tâm lí xót con khiến nhiều mẹ không kiềm chế được lại quay ra đánh, mắng con, tội con vô cùng. Mình cũng không ngoại lệ các mẹ ạ.

Nhưng có một kinh nghiệm mình rút được ra nay xin chia sẻ với các mẹ để hạn chế được tình trạng đó của con. Đó là con nôn là do con ăn quá no. Cho con ăn, mẹ nào cũng muốn con ăn nhiều, thành ra cứ ép con thêm 1 miếng, nhiều khi đến gần miếng cuối rồi thì con nôn ra, vậy là hơn không bõ hao. Thế nên thứ nhất là không ép con ăn thêm, ăn nhiều. Các mẹ cố gắng căn lượng cho con ăn chỉ để hơi no một chút chứ đừng no quá nhé. Chia thành nhiều bữa cho con.

hình ảnh

Thứ hai chọn những thực phẩm dễ tiêu như cháo yến mạch, suop… và không nên cho con ăn nhiều dầu mỡ. Thứ ba, sau khi cho con ăn xong, các mẹ hạn chế không nên cho con hoạt động mạnh nhé. Có thể bế con rong chơi một lúc để cho thức ăn xuôi hẳn xuống dạ dày đã nhé. Bản thân mình kiên trì áp dụng những cách đó thì thấy con cũng đỡ nôn trớ hơn và sau một thời gian thì con dứt hẳn. Chúc các mẹ áp dụng có hiệu quả nhé.