Một thiên thần nhỏ đã về trời nhường sự sống cho một em bé khác trên trái đất này, thương quá các mẹ ạ.

Đã làm mẹ thì chắc chắn ai cũng mong muốn con mình luôn được khỏe mạnh, không bệnh tật ốm đau. Nhưng cuộc sống lại chẳng hề đơn giản như thế, rất nhiều ông bố, bà mẹ trên thế giới này cũng phải rơi vào hoàn cảnh “người đầu bạc tiễn kẻ đầu xanh”. Tuy biết rằng cuộc sống vô thường, nhưng nhìn những hoàn cảnh như vậy thực sự không kìm được nước mắt các mẹ ạ. Mới đây, câu chuyện của một em bé 5 tuổi đã qua đời hiến tim cứu sống một em bé 9 tháng tuổi lan truyền đã khiến dân mạng Trung Quốc rơi nước mắt.

Đó là một đoạn clip ngắn quay lại cảnh tượng tại phòng mổ tại một bệnh viện ở Vũ Hán, Trung Quốc, được biết, đây là một ca ghép tim vô cùng căng thẳng. Người hiến tặng tim là một em bé 5 tuổi, người được nhận cũng là bệnh nhi trong phòng mổ là một em bé 9 tháng tuổi, gặp vấn đề cần phẫu thuật ghép tim gấp. Rất nhiều bác sĩ có mặt trong phòng tích cực chăm sóc cho cháu bé 9 tháng tuổi, dồn hết tâm sức để cuộc phẫu thuật được thành công. Cuối cùng, ca cấy ghép cũng hoàn thành, trái tim bé bỏng của đứa trẻ 5 tuổi đã được sống lại lần nữa trong cơ thể của một bệnh nhi 9 tháng tuổi. Cả bác sĩ trong phòng phẫu thuật cũng không khỏi vui mừng phấn khích, ông đã làm hành động giơ cao một ngón tay cái để thông báo với mọi người mọi chuyện đã ổn thỏa. Em bé 5 tuổi dù không còn trên đời cũng đã làm được một điều vô cùng cao cả chính là cứu một mạng người, điều này khiến dân mạng không khỏi cảm kích.

hình ảnh

hình ảnh

Khi đoạn clip được đăng tải, rất nhiều bình luận bày tỏ sự xúc động của mình trước sự cao cả của đứa trẻ 5 tuổi cùng bố mẹ của em:

- Chúc mừng em bé vừa được phẫu thuật thành công, em thật may mắn, các y bác sĩ thật giỏi

- Tội nghiệp em bé 5 tuổi quá, chắc bố mẹ của em vẫn còn đau lòng lắm

- Mừng cho em bé mới được phẫu thuật nhưng cũng xót xa cho bố mẹ bé hiến tim thật

- Một thiên thần đã về trời nhường sự sống cho một đứa trẻ khác, cảm ơn em đã nhường lại sự sống của mình một cách cao cả

- Thương quá, chúc con ngoan ngoãn ăn mau chóng lớn, hãy luôn nhớ về người đã tặng cho con thêm một cơ hội được sống nhé

hình ảnhDù không đề cập đến bố mẹ của em bé 5 tuổi, nhưng ai đọc qua bài viết này có lẽ cũng sẽ cảm nhận được họ đã từng đau khổ thế nào khi mất đi đứa con bé bỏng của mình. Thế nhưng, họ vẫn mạnh mẽ chấp nhận làm một điều cao cả là hiến tặng trái tim của con để cứu sống một đứa trẻ khác. Có lẽ bố mẹ của em cũng mong trái tim của con mình vẫn đập, vẫn còn tồn tại trên thế gian này, dù bây giờ đã chuyển qua một hình hài, một cơ thể khác. Thật sự từng đọc qua nhiều câu chuyện các ông bố, bà mẹ khi biết tin con mình không qua khỏi, đã quyết định hiến tạng con để cứu sống những bệnh nhân khác, bản thân em vô cùng cảm phục vì không phải ai cũng có thể làm được như thế. Cũng có không ít người vì quyết định hiến tạng con mình mà bị mang tiếng là bán con, không thương con, chịu cảnh lời ra tiếng vào suốt cả cuộc đời vô cùng tội nghiệp, vậy mới thấy có những lúc miệng lưỡi thế gian độc địa vô cùng.

Theo quan điểm của em, chẳng bố mẹ nào không thương con và muốn bán thể xác con mình để cầm tiền cả, đơn giản họ chỉ mong muốn sự ra đi của con mình không vô ích, dù con không còn nhưng một phần thân thể của con vẫn tồn tại, vẫn được sống, chỉ nhiêu đó thôi cũng đủ để họ cảm thấy ấm lòng, hạnh phúc rồi. Chúc cho em bé vừa được phẫu thuật sẽ nhanh chóng hồi phục và thật mạnh mẽ để sống thay cả phần người đã hiến tim tặng em. Cũng mong mọi trẻ em trên thế giới này đều có thể lớn lên bình an, không phải chịu những cảnh bệnh tật, đau đớn.