17 năm, đôi bạn đã cùng nắm tay nhau đi tới hơn 50 tỉnh thành trên cả nước và chia sẻ nhiều hình ảnh đẹp trên cộng đồng yêu du lịch. 

Nhân dịp kỉ niệm 17 năm tình bạn, hai cô nàng 9X xinh đẹp Nguyễn Loan và Chu Phương Linh (cùng sinh năm 1990, đang sinh sống ở Hà Nội) đã tới Đà Lạt vào đầu tháng 12 vừa qua để thực hiện một bộ anh kỉ niệm cho tình bạn tuyệt vời này. Với concept chụp ảnh hiện đại, chăm chút từng bộ trang phục đến góc máy, bộ ảnh của đôi bạn này nhanh chóng nhận được sự chú ý từ phía cộng đồng mạng.

hình ảnh

Đôi bạn thân 17 năm cùng nhau đi khắp Việt Nam (Ảnh: Nhân vật cung cấp / Vietnamnet)

"Nghía qua" một chút về "profile khủng" của Loan và Linh, cả hai hiện tại đang kinh doanh thời trang tại Hà Nội. Với mức thu nhập ổn định, mỗi tháng cả hai đều đặn cùng nhau đi du lịch đó đây, Tính đến thời điểm hiện tại đôi bạn đã cùng tới 50 tỉnh, thành trong nước, từ chuyến đi 'bụi' thời sinh viên đến những đêm ở resort hàng chục triệu đồng.

hình ảnh

Linh và Loan quen nhau từ năm 15 tuổi và gắn bó đến nay...(Ảnh: Nhân vật cung cấp / Vietnamnet)

Theo chia sẻ của Linh, đây không phải lần đầu tiên, Linh và Loan đăng tải hình ảnh về những chuyến đi trên mạng xã hội và gây được sự chú ý. Tuy nhiên, đây là bộ ảnh đầu tiên, hai cô nàng thuê thợ ảnh chuyên nghiệp thực hiện, thay vì tự chụp cho nhau trong các chuyến du lịch. Đồng thời, đây cũng là lần đầu, Linh “tiết lộ” về tình bạn kéo dài 17 năm của mình.

“Mình và Loan chính thức quen nhau năm 15 tuổi, khi cả hai cùng thi đỗ vào trường chuyên Hùng Vương, Phú Thọ. Mình thì năng động, cá tính trong khi Loan thì dịu dàng, ít nói. Sự khác biệt ấy vô tình khiến tụi mình gắn bó với nhau”, Phương Linh chia sẻ.

Kể về lý do theo đuổi sự nghiệp kinh doanh thời trang, Linh kể: "Từ khi còn học phổ thông, hai đứa đã có tình yêu với thời trang. Tụi mình hay bị cô giáo mắng vì điệu quá nữa. Sau khi tốt nghiệp, Loan học sư phạm và làm nghề giáo còn Linh theo đuổi đam mê thời trang tại công ty gia đình. 

“5 năm trước, khi Loan áp lực với công việc, thu nhập lại không cao, mình quyết định thuyết phục Loan trở về với đam mê thời trang. Mình cũng rời công ty gia đình để hai đứa khởi nghiệp với thương hiệu riêng. Thời gian đầu khó khăn lắm, việc kinh doanh chưa ổn định. Khi mình bỏ nghề giáo để kinh doanh, cha mẹ cũng không ủng hộ vì lo lắng con gái thất bại”, Loan Nguyễn chia sẻ. “Những lúc đó, hai đứa lại động viên nhau”, cô nói thêm.

hình ảnh

Cả hai cùng có chung niềm đam mê với thời trang (Ảnh: Nhân vật cung cấp / Vietnamnet)

Với tài chính có hạn, Linh và Loan đa phần tự tay làm hết. Khi việc kinh doanh dần ổn định, hai cô gái quyết định tổ chức các chuyến đi xa hơn ra khỏi Hà Nội. Trước mỗi chuyến đi, Linh và Loan tính toán rất kĩ từng khoản chi phí: vé máy bay, thuê khách sạn... Vừa đi chơi vừa kết hợp chụp ảnh cho các bộ sưu tập mới nên họ thường phải xách theo 5-6 vali.

“Ngày sinh viên chúng mình cũng mê du lịch lắm mà không có điều kiện để đi chơi nhiều, chỉ ngồi nhà xem hình ảnh trên mạng và ao ước. Vài năm gần đây, vì yêu cầu công việc, nên hai đứa xách vali đi liên tục. Chúng mình đã đi gần hết các tỉnh thành tại Việt Nam”, Linh cho biết.

hình ảnh

Linh và Loan đều đã có gia đình riêng, con trai Loan 6 tuổi và con trai của Linh 3 tuổi. Họ vẫn thường tổ chức các chuyến đi cùng gia đình, để các con có dịp gặp gỡ, thân thiết với nhau hơn. Dù vậy, cả hai đôi lúc vẫn không tránh khỏi những lời "thị phi" ra vào: “Khi tụi mình chia sẻ hình ảnh các chuyến đi trên mạng xã hội, nhiều người khen nhưng cũng không ít người nói chúng mình khoe mẽ, “làm màu”. Nhưng thực chất, mỗi hình ảnh mình ghi lại đều là kỉ niệm, giây phút đẹp đẽ tụi mình trực tiếp trải qua. Mình muốn lưu giữ để sau này có thể thấy, tụi mình đã sống, làm việc hết sức và tận hưởng hết mình ra sao”, Phương Linh chia sẻ.

hình ảnh

Hình ảnh của đôi bạn ở Tam Đảo, Vĩnh Phúc năm 2010. Linh cho biết khi ấy đi chơi nhưng không có điện thoại, máy ảnh nên rất khó lưu lại những khoảnh khắc cùng nhau (Ảnh: VNE)

Tìm được một đứa bạn lâu năm đã khó, may mắn tìm được một đứa "hợp cạ" từ tính cách, quan điểm sống đến phong cách ăn mặc và sở thích du lịch thế này thì lại còn tuyệt vời hơn. Mỗi lúc buồn tình hay áp lực công việc chỉ cần "í ới" nhau một câu rằng "soạn đồ đi, tao với mày đi du lịch" thôi là muộn phiền tan đi mất. Sẵn mách nhỏ các chị em này, muốn trở thành những người phụ nữ hạnh phúc thì du lịch là cách tốt để tận hưởng cuộc sống đó!

Theo Vietnamnet