Sáng 24/6, chính thức công bố điểm thi vào lớp 10 công lập của khoảng 93 em, lộ diện 10 gương mặt xuất sắc đạt điểm cao nhất.

Sáng nay cả xóm em rộn ràng hết lên các mẹ ơi, có nhà tự nhiên hô to, vỗ tay rần rần làm em chẳng biết chuyện gì. Hỏi ra thì hôm nay công bố điểm thi vào lớp 10 công lập TPHCM. Thấy điểm thi con cao, cả nhà vui quá nên cứ thế rôm rả cả lên. Em ở một bên nhìn thôi cũng thấy mừng lây luôn ạ.

Em còn xem được danh sách 10 học sinh xuất sắc đạt điểm cao nhất lần này. Nhìn vào toàn điểm chót vót, điểm 10 rất nhiều, không thì cũng 9,75. Thật sự ngưỡng mộ con nhà ai học giỏi quá đi ạ.

hình ảnh

Danh sách 10 em đạt điểm thi cao nhất em để trong hình ảnh, mọi người xem để cùng mừng cho các em và gia đình nhé. Ảnh: FB Bồ Câu Trắng

Hôm qua em đọc được tin 24/6 công bố điểm, có trang tin còn bảo phải đến tận 14h mới có điểm cơ. Nhưng đâu ngờ, mới sáng nay đã có điểm sớm cho các em. Qua những ngày ôn thi cực khổ, đi thi vất vả, gian nan, cha mẹ đội nắng nóng mấy ngày vì con. Thì nay đã đến ngày chờ đón quả ngọt, xem điểm còn hồi hộp hơn cả đưa con đi thi đó mọi người.

Kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 công lập TPHCM năm nay có khoảng 93 nghìn học sinh tham gia. Tỷ lệ chọi cũng thuộc kiểu khá căng, lý do là vì năm heo vàng, số học sinh đông hơn các năm. Trước khi có điểm, em cũng nghe các giám khảo chấm bài bảo năm nay điểm thi khá lạc quan.

Toán, Ngoại ngữ đều có điểm 10, văn có điểm cao 9,25. Sáng nay, thấy các em khoe điểm thi thì đúng là cao thật mọi người ơi. Ai xem xong cũng cứ phải tấm tắc khen trẻ con bây giờ học giỏi quá giỏi. Điểm toán sương sương 10, văn 9 thì thực sự đỉnh của đỉnh luôn ạ.

Cụ thể, em có xem được tin đăng nhanh danh sách 10 học sinh xuất sắc đạt điểm cao nhất năm nay. Em đứng đầu đạt tổng 28,75 điểm 3 môn, lần lượt là toán 10 điểm, văn 9 điểm, ngoại ngữ 9,75 điểm. Gần như đạt điểm tuyệt đối các môn thi, văn mà được 9 điểm thì đúng là giỏi toàn diện, giỏi thực lực.

hình ảnh

Ảnh: douyin - FB Phạm Phúc

Điểm năm nay cao thật, một cơn mưa toàn điểm 10 nhưng đồng thời cũng khiến phụ huynh lẫn học sinh nhen nhóm nỗi lo. Điểm thi cao sẽ kéo theo điểm chuẩn các trường tăng, tỷ lệ chọi càng gay gắt hơn. Như vậy, những em có mức học trung bình, điểm ở khoảng 21, 22 sẽ bắt đầu lo vì có thể trượt trường mong muốn.

Hiện tại, các em chắc đã biết hết điểm của mình và có những dự tính tiếp theo. Điều cầu mong nhất lúc này là tất cả các em đều giữ ổn định tâm lý, điểm ra sao cũng tìm thấy niềm hy vọng phía trước. Phụ huynh nhớ ở cạnh con thật nhiều thời gian này, cũng đừng tạo áp lực quá nhiều với những em điểm không như ý muốn.

Cuối cùng, một lần nữa chúc mừng 10 em học sinh có điểm thi vào lớp 10 công lập TPHCM cao nhất và những em điểm cao, chắc suất đậu nguyện vọng 1. Các em thật sự giỏi lắm.

*Bài viết có thể hiện góc nhìn cá nhân