Cậu bé 9 tuổi được nhiều người ngưỡng mộ vì những tài năng thiên bẩm của mình.

Ngày trước đi học thấy bạn nào học giỏi, giải toán cứ gọi là vù vù, viết văn trang trang là em thích lắm, chỉ biết nhìn ghen tị vì mình nào có được giỏi như người ta. Sau này có con cũng mong con mình giỏi giang, thông minh các kiểu, chứ đọc mấy bài báo về những cô cậu bé thần đồng thì đúng là chỉ biết xuýt xoa “tài không đợi tuổi” các mẹ ạ. Hôm qua có coi bài viết về cậu bé mới 9 tuổi đã chuẩn bị học cấp 2 này nè, vừa học giỏi hơn người mà còn thuần thục nhiều kỹ năng khác nữa, đúng là tài năng thiên phú.

Cậu bé này tên là Baek Kang Hyun, khá nổi tiếng tại Hàn Quốc với biệt danh thần đồng. Tên gọi này không hề quá vì cậu bé thực sự tài năng hơn người trong rất nhiều lĩnh vực. Baek Kang Hyun biết sáng tác, chơi nhạc cụ, không những thế, cậu bé còn có thể giải được phương trình bậc nhất vào năm 3 tuổi, giải phương trình bậc 2 vào năm 4 tuổi và hiện tại khi 9 tuổi, Baek Kang Hyun đang chuẩn bị vào học tại một trường cấp 2. Trước đó trên trang cá nhân của mình, cậu bé đã đăng tải ảnh chụp cùng cổng trường Trung học Khoa học Seoul với lời nhắn: “Mình là Baek Kang Hyun, 9 tuổi, hẹn gặp các bạn năm sau và xin quan tâm đến mình nhé”.

hình ảnh

Thần đồng nhí Baek Kang Hyun nhận được nhiều sự yêu mến. Ảnh: Koreatimes

Chỉ số IQ của Baek Kang Hyun cũng khiến nhiều người phải trầm trồ ngạc nhiên. Theo thang đo kiểm tra IQ của Mensa International – Cộng đồng những người sở hữu IQ cao nhất thế giới, số điểm IQ của Baek Kang Hyun đạt tới 204 điểm – số điểm trong top 0,0001% toàn thế giới. Còn xét theo Thang đo trí tuệ người lớn (WAIS), số điểm Baek Kang Hyun đạt được là 164, cũng hoàn toàn “không phải dạng vừa”

Tài năng thiên bẩm trên nhiều lĩnh vực nhanh chóng tạo nên tiếng vang cho cậu nhóc. Không những thế, mọi người còn ấn tượng khi Baek Kang Hyun sở hữu ngoại hình xinh xắn, đáng yêu cứ như một diễn viên nhí. Rất nhiều người bày tỏ niềm hy vọng trong tương lai, với bộ óc thông minh hơn người của mình, cậu bé Baek Kang Hyun sẽ đạt được những thành tựu lớn trong tương lai.

hình ảnh

Nhiều người hy vọng cậu bé sẽ làm nên chuyện trong tương lai. Ảnh: Koreatimes

Nhìn con người ta thực sự phát ham thật á các mẹ ha! Nhưng cũng phải biết rằng những người như thế thường chỉ đếm trên đầu ngón tay thôi nên mình cũng đừng vì vậy mà tạo áp lực cho chính con mình. Thấy nhiều người ra sức ép con học ngày học đêm chỉ để trở thành thần đồng, bằng người này, được như người kia, trông đứa trẻ bơ phờ đến tội.

Thật sự chẳng ai là không mong con mình thông minh tài giỏi hết, nhưng trên thế giới này thì đâu thể ai cũng giống ai, có người giỏi thì cũng sẽ có người không giỏi. Hoặc có người giỏi lĩnh vực này, người lại hơn ở lĩnh vực khác, đó chính là sự đa dạng của cuộc sống mà ta buộc phải chấp nhận.

Thiết nghĩ điều quan trọng là bố mẹ hãy thấu hiểu con mình, giúp con phát triển những sở trường riêng. Quan trọng là trên đường đời, con học hỏi được những gì, phấn đấu thế nào, có những thành công cho riêng mình ra sao. Đừng bao giờ so sánh con mình với những đứa trẻ khác, vì như thế là chúng ta đang vô tình gây áp lực lên chính con cái mình đấy các phụ huynh ạ.

Đồng ý rằng bố mẹ cũng chỉ muốn tốt cho con, nhưng càng tạo nhiều áp lực sẽ càng khiến đứa trẻ cảm thấy căng thẳng, mệt mỏi và dễ bị đi sai đường hơn. Lúc ấy thì bố mẹ lại đang vô tình hại con chứ chẳng phải giúp con nữa rồi. Thế nên tốt nhất là bố mẹ hãy ngưng ngay những hành động so sánh và luôn sát cánh bên cạnh để ủng hộ cũng như đưa ra cho con những lời khuyên đúng đắn nhất. Đôi khi chẳng cần con giàu có thông minh hơn người, chỉ cần con có cuộc sống hạnh phúc, trở thành một người tốt, có ích cho xã hội là những người làm cha mẹ như chúng ta cũng đủ hạnh phúc rồi đúng không cả nhà?