Bạn đang băn khoăn liệu thai 6 tuần tuổi uống thuốc phá thai có được không? Bạn muốn phá thai nhưng không muốn đến gặp bác sĩ? Bạn không có đủ kinh phí cho các dịch vụ nạo, phá thai bằng công nghệ cao? Bạn chỉ có thể sử dụng thuốc phá thai nhưng lo lắng về sinh sản sau này? Bài viết dưới đây sẽ giúp bạn hiểu rõ về lợi và hại khi sử dụng thuốc phá thai 6 tuần tuổi.

hình ảnh

Thai nhi 6 tuần uống thuốc phá thai có được không? 

Phá thai bằng thuốc được coi là phương pháp phá thai sử dụng thuốc để đình chỉ thai. Đây là phương pháp phá thai có tác động giống như việc sảy thai tự nhiên, vì chỉ việc sử dụng thuốc để đình chỉ và kích thích tử cung đẩy bài thai ra ngoài mà không cần dùng đến các dụng cụ y tế can thiệp vào cơ thể. 

Trước khi tiến tiến hành phá thai bằng thuốc thì bác sĩ sẽ kiểm tra tình trạng sức khỏe của thai phụ. Thông thường, phá thai bằng thuốc chỉ được áp dụng cho những trường hợp sau: 

• Thai nhi phải dưới 7 tuần tuổi
  • Thai phải nằm trong tử cung của thai phụ
  • Thai phụ có sức khỏe ổn định, không trong tình trang đặt tránh thai hay các dụng cụ phụ khoa khác.
  • Thai phụ không được mắc các bệnh lý về tim mạch, viêm nhiễm phụ khoa, bệnh lý tuyến thượng thận, rối loạn đông máu, gan, thận, huyết áp, hen suyễn,v.v..

Phương pháp phá thai bằng thuốc chỉ áp dụng cho thai dưới 7 tuần tuổi nên thai 6 tuần tuổi hoàn toàn có thể thực hiện được. Vì lúc này thai vẫn còn nhỏ nên việc sử dụng thuốc để đình chỉ thai sẽ diễn ra đảm bảo hiệu quả hơn, mặt khác giảm được sự đau đớn và hậu quả, biến chứng cho thai phụ 

Phá thai 6 tuần tuổi bằng thuốc cần phải thực hiện tại những cơ sở, phòng khám chuyên khoa có uy tín và có đội ngũ bác sĩ giỏi, giàu kinh nghiệm để kịp thời xử lý được những tình huống, trường hợp xấu có thể xảy ra trong quá trình phá thai bằng thuốc. 

Nếu như bác sĩ kiểm tra thai phụ không may mắc phải các bệnh lý nói trên thì bác sĩ sẽ tiến hành xử lý trước rồi đến khâu đình chỉ thai bằng thuốc.

hình ảnh

Có Nên Phá Thai 6 Tuần Tuổi Không?

Khi phá thai 6 tuần tuổi sẽ có 2 trường hợp hoặc là không có vấn đề gì, hoặc là sẽ có những tác hại không mong muốn. Vì vậy nếu chị em đang có ý định bỏ thai 6 tuần tuổi thì hãy tham khảo ý kiến của bác sĩ chuyên chuyên khoa phụ sản để được tư vấn phương pháp phá thai an toàn và phù hợp. 

Theo như các bác sĩ chuyên khoa, khi thai còn nhỏ thì vấn đề đình chỉ thai sẽ không phải vấn đề, dễ dàng hơn so với những trường hợp thai lớn, vì lúc này thai đã có sự liên kết chặt chẽ hơn với cơ thể của mẹ.

Việc phá thai nếu tiền hành quá sớm hay vào lúc đã quá muộn sẽ tiềm ẩn rất nhiều hậu quả nghiêm trọng đối với sức khỏe, khả năng sinh sản sau này của chị em. Vì vậy chị em cần nên chú ý kỹ về số tuổi thai để có thể đảm bảo được an toàn cho sức khỏe.

Thật ra thai được 6 tuần tuổi vẫn có thể hoàn toàn đình chỉ được. Đây được coi là thời điểm thích hợp để những chị em khi lỡ mang thai ngoài ý muốn thực hiện bỏ thai. Bạn cần phải thực hiện ngay để tránh những trường hợp gặp phải tác hại không mong muốn sau này.

Sau khi thai được 6 tuần tuổi, nếu thực hiện đúng phương pháp và đảm bảo đầy đủ những điều kiện về phá thai an toàn thì sẽ giảm bớt được những biến chứng không mong muốn đối với thai phụ. Chú ý là chị em cũng nên thực hiện đình chỉ thai 6 tuần tuổi tại những cơ sở y tế uy tín và tin cây.

hình ảnh

Tổng Kết

Bài viết trên đã giúp bạn giải đáp thắc mắc thai 6 tuần uống thuốc phá thai có được không. Tuy nhiên, nếu không rơi vào trường hợp đặc biệt, bạn không nên phá thai bằng bất cứ phương pháp nào. Nó sẽ trở thành nỗi ám ảnh lớn nhất trong cuộc đời bạn. Đừng quên theo dõi các bài viết tiếp theo để được chia sẻ các kiến thức mang thai và sinh sản hay nhất!

Bài viết thuộc tác giả VanHoaNet - thành viên Cộng đồng Phụ nữ Việt Nam! Nếu bạn sử dụng bài viết cho mục đích cá nhân, vui lòng ghi rõ! Xin cảm ơn!