Bạn đang tìm kiếm bài văn mẫu tả cảnh bình minh trên quê hương em, thuộc chương trình Văn học 5? Bạn muốn tham khảo những cách làm văn mới mẻ, độc đáo? Bạn đang bí ý tưởng và cần khơi nguồn cảm hứng sáng tạo? Bài viết dưới đây tổng hợp những bài văn tả cảnh bình minh trên quê hương hay nhất, độc đáo nhất dành cho bạn tham khảo.

hình ảnh

1. Bài Văn 1

Nốt nhạc nào nằm lặng giữa rừng cây.

Lúc tiếng chim bủa vây tia nắng sớm.

Mầm cỏ gianh đua nhau lên lởm chởm.

Khiến bàn chân rơm rớm nét chai sần.

(Mạc Phương)

Khoảnh khắc mặt trời mọc là niềm cảm hứng cho biết bao bức tranh, vần thơ, bài nhạc,... Đối với riêng em, cảnh bình minh trên quê hương là đẹp nhất. 

Con đường làng quê mỗi sáng lác đác vài cô bác ra đồng làm việc sớm. Trời lúc này hãy còn tờ mờ, đâu đây vang lên tiếng gà nhà ai gáy rộn vang xóm làng. Em thường ra khoảng sân trước nhà ngắm nhìn những giọt sương mai còn đọng lại trên lá. 

Mặt trời bắt đầu lên. Những tia nắng ban mai đầu tiên tinh nghịch nhảy nhót trên mái đình làng. Cả quê hương bắt đầu được nhuộm một màu vàng ươm bởi ánh nắng. Đám trẻ con í ới sang nhà gọi nhau đi học, tiếng nói cười rộn vang cả xóm làng. 

Trên cánh đồng, màu áo nâu sòng và tấm lưng cúi rạp chăm chỉ làm việc điểm tô cho bức tranh mùa lúa chín thơm lừng trong nắng mai thêm đẹp. 

Cụ bà bán trà đá dưới bóng cây đa đầu làng đã dọn hàng xong tự bao giờ, phe phẩy quạt nan hóng mát. Mặt trời lên càng cao, nắng càng gay gắt. Chợ quê lúc này nhộn nhịp những tiếng chào hàng đon đả, tiếng trả giá bán mua tấp nập. 

Hình ảnh làng quê trong nắng mai luôn khắc sâu trong tâm trí những người con lớn lên bên lũy tre làng. Để rồi mai sau, dù có đi xa tận phương trời nào, em vẫn sẽ luôn nhớ về quê hương. Em mong sẽ cố gắng học thật giỏi để xây dựng quê hương giàu đẹp.

hình ảnh

2. Bài Văn 2

Quê em thuộc một thị trấn nhỏ nằm phía xa nội thành. Cảnh vật lúc nào cũng yên ả, thanh bình. Nơi đây có biết bao cảnh đẹp nhưng em thích nhất là cảnh bình minh trên quê hương.

Khi trời còn mờ hơi sương, khung cảnh quê em chìm trong một màn đen tĩnh mịch.  m thanh yên ắng đến mức nghe được cả tiếng vòng quay xe đạp lăn đều trên những con đường mới rải nhựa. Đó là những người lao động tất tả chở hàng từ quê lên cho kịp phiên chợ sớm. 

Đèn đường tắt dần. Lúc này, mẹ em cũng đã dậy chuẩn bị đồ ăn sáng cho cả nhà. Bên ngoài, hơi đêm lạnh để lại những giọt sương lóng lánh trên tán lộc vừng trước cửa nhà. Mặt trời bắt đầu lên. 

Mây đen dần tan biến nhường chỗ cho một vầng thái dương đỏ rực lấp ló sau những mái nhà cao tầng. Tiếng loa phát thanh buổi sáng vang lên tiếng nhạc quen thuộc cùng giọng nói trong trẻo của cô phát thanh viên. Hàng quán bán đồ ăn sáng đông dần lên. 

Đường phố bắt đầu đông đúc, rộn rã bởi tiếng xe cộ của bố mẹ chở con đi học rồi đi làm, tiếng cười đùa tíu tít của những đám tốp học sinh áo trắng. Trong công viên, các cụ ông cụ bà rảo bước đi bộ quanh hồ hoặc hẹn nhau tập dưỡng sinh. 

Ngoài chợ, rộn lên tiếng nói chuyện, mua bán khắp nơi. Quê hương em mỗi sáng bình minh như một bức tranh tĩnh trở nên sống động, rộn ràng, đầy ắp sắc màu và âm thanh tươi vui. 

Mặt trời càng lên cao càng rực rỡ. Người lớn đi làm, trẻ con đi học nên các cung đường cũng dần thưa bóng người. Ánh nắng xuyên qua tán cây chiếu xuống mặt đường tạo thành những bông hoa nắng thật đẹp. 

Cảnh bình minh mỗi ngày tiếp thêm cho em một nguồn năng lượng tích cực để bắt đầu ngày mới. Khoảnh khắc ấy thật đẹp và đáng nhớ. Em yêu biết bao cảnh bình minh, lại càng thêm yêu quê mình và sẽ cố gắng học giỏi để sau này xây dựng quê hương.

hình ảnh

Tổng Kết

Trên đây là 2 của chúng tôi khi làm bài văn tả cảnh bình minh trên quê hương em. Mặc dù không phải những bài văn xuất sắc nhất nhưng cũng đủ để giúp bạn khơi lên mạch nguồn cảm xúc. Đừng quên theo dõi chúng tôi trong các bài viết tiếp theo để được chia sẻ những kiến thức bổ ích và mới lạ!

Bài viết thuộc tác giả ngocanhbka - thành viên Cộng đồng Phụ nữ Việt Nam! Nếu bạn sử dụng bài viết cho mục đích cá nhân, vui lòng ghi rõ! Xin cảm ơn!

-----------------------------------------------------------------------------------------------

Có thể bạn quan tâm:

Cách Làm Mất Dòng Chữ Vàng Trong Proshow Producer

Hô Hấp Hiếu Khí Có Ưu Thế Gì So Với Hô Hấp Kị Khí?