Nhà ở lâu năm bắt đầu xuống cấp, sẵn dịp Tết đến nên chị em muốn ‘thay áo mới’ cho mái ấm của mình nhưng đắn đo không biết nên bắt đầu từ đâu để tổ ấm vừa đẹp mắt lại vừa tiết kiệm chi phí? Đừng lo lắng, để em gợi ý cho chị em nhé!

Nhiều chị em cứ nghĩ rằng sửa nhà là phải đập ra sửa lại từ đầu tới cuối, thực tế đâu phải thế vì nếu làm như vậy tốn nhiều tiền lắm, chi bằng chỉ áp dụng vài tuyệt chiêu là có thể biến căn nhà trông như mới mà không phải bỏ ra quá nhiều tiền. Những cách hay này em đã tham khảo trên các trang xây dựng như xaydungnhaxinh, minhnguyenhouse và thấy khá hữu ích đấy ạ.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Báo Xây Dựng. 

1. Sơn lại cửa ra vào và cửa sổ

Đây là cách làm truyền thống trước giờ được nhiều gia đình lựa chọn bởi vừa tiết kiệm chi phí, vừa nhanh chóng ‘khoác áo mới’ cho ngôi nhà của mình để kịp đón Tết. Tuy nhiên để thực hiện việc này, chúng ta cần dành thời gian lau dọn trước và sau khi sơn.

2. Sơn lại tường nhà hoặc dùng giấy dán tường

Sơn cửa xong rồi tới sơn lại tường nhà, thay vì chọn màu cũ, sao chị em không nghĩ ra việc chúng ta sẽ sơn lại tường nhà với màu tương phản và phong cách hoàn toàn khác trước. Hoặc nếu không có đủ điều kiện để sơn lại, chị em có thể thay thế bằng việc dùng giấy dán tường, bảo đảm sẽ mang lại không gian mới mẻ, tinh tươm cho tổ ấm của mình và tiết kiệm rất nhiều chi phí.

3. Thay gạch lót nền hoặc thêm thảm trải sàn

Nếu gạch lót sàn quá cũ kỹ, hãy lên kế hoạch thay gạch mới. Nếu không, chị em có thể đặt thảm trải sàn để trông căn nhà mới lạ hơn. Riêng ở khu vực bếp, chị em hãy làm mới hệ thống tủ chén bát bằng cách vệ sinh hoặc sơn màu lên tủ gỗ. Cách này sẽ thay đổi hoàn toàn gian bếp của chị em mà không tốn quá nhiều chi phí.

hình ảnh

Ảnh minh họa - Nguồn: thicongson247

4. Thay rèm cửa mới hoặc giặt sạch rèm cũ

Rèm cửa dùng lâu ngày nếu không được giặt giũ định kỳ sẽ bám đầy bụi và trông cũ kỹ, do đó chị em hãy giặt sạch chiếc rèm để trả lại vẻ đẹp như mới.

Ngoài ra, nếu rèm cửa được giặt nhiều lần bằng các chất tẩy rửa cực mạnh sẽ khiến chúng mau sờn cũ, nên nếu không thể làm mới bằng cách giặt sạch, chị em hãy mua chiếc rèm cửa mới để thay thế. 

5. Bọc lại nệm ghế sofa

Ngày nay có nhiều dịch vụ tiện lợi hỗ trợ chúng ta giặt nệm ghế sofa tại nhà, tuy nhiên giặt nhiều lần khiến chiếc ghế sofa mau cũ, chi bằng chị em hãy bọc lại nệm mới. Với cách làm này, chắc chắn sẽ thổi luồng sinh khí mới vào ngôi nhà của chị em đấy.

6. Làm mới lại không gian thờ

Có thể nói không gian thờ phượng khá quan trọng đối với đời sống tâm linh của chúng ta, việc cải tạo, tân trang lại nhà cửa không thể nào bỏ qua khu vực này. Tùy theo phong cách của mỗi gia đình mà chúng ta chọn cách trang hoàng làm mới bàn thờ khác nhau.

Nếu gia đình chọn bàn thờ bằng chất liệu gỗ thì hãy dùng dầu vecni đánh bóng và bảo dưỡng, còn nếu gia đình chọn làm bàn thờ bằng gạch ốp lại thì hãy lau chùi sạch sẽ hoặc ốp gạch mới thay thế, ngược lại có gia đình chọn làm bàn thờ bằng nhôm kính thì hãy dùng dung dịch làm sáng bóng chuyên dụng để làm mới khu vực này.

Kế đến là lư đồng – vật thờ cúng không thể thiếu trên các bàn thờ gia tiên, chị em hãy đánh bóng chúng hoặc thuê người làm và kiểm tra lại các bóng điện thắp sáng trên bàn thờ, xem bóng nào hư thì nhanh chóng thay thế.

7. Đừng bỏ qua khu vực sân thượng hoặc ban công

Mải mê trang hoàng các khu vực khác mà bỏ quên khu vực sân thượng hoặc ban công là không được đâu nhé chị em! Bởi đây là khu vực mang đến không gian xanh cho ngôi nhà của chúng ta nên chị em hãy dành thời gian bỏ những chiếc lá héo, cây khô và loại bỏ các đồ vật không còn nhu cầu sử dụng nữa ra khỏi khu vực này vì để lại vừa mất thẩm mỹ lại vừa cản bớt tài lộc vào nhà. Nếu được thì chị em hãy trồng thêm cây hoa mới để giúp không gian sống trong nhà trở nên sinh động và vui tươi hơn.

Dù lên kế hoạch sửa nhà ít hay nhiều hạng mục, chị em cũng nên dự trù kinh phí lớn hơn 20% so với dự tính ban đầu. Nguyên nhân vì trong quá trình thực hiện sẽ có những phát sinh mà chúng ta không biết trước được. Ngoài ra, hãy dành thời gian tham khảo giá, tránh sửa nhà quá cận Tết khiến chi phí bị đội lên rất nhiều nhé!

Còn chưa đầy 1 tháng nữa là Tết, vì thế chị em hãy dành thời gian và tận dụng những thứ sẵn có để cải tạo nhà đón Tết nhé! Không chỉ mang lại cảm giác mới mẻ cho chúng ta vào những ngày đầu năm mới, mà còn giúp cả nhà đón tài lộc và may mắn.