Ngoài những nhược điểm khó có thể chối cãi, sinh mổ cũng có nhiều ưu điểm đối với mẹ và bé.

Để có một em bé xinh xắn đáng yêu thì người mẹ phải trải qua rất nhiều vất vả khó khăn. Đặc biệt chắc chắn chị em nào cũng có một nỗi lo sợ đến mức ám ảnh đó chính là sợ đẻ. Sinh mổ hay sinh thường đau hơn, cực hơn chính là vấn đề khiến nhiều người tranh luận dữ dội từ trước đến nay. Người thì nói sinh mổ là không biết đẻ, người lại không muốn sinh thường vì nhiều lý do. Thực sự mà nói, sinh thường vẫn là phương pháp sinh được khuyến khích nhiều hơn trong trường hợp mẹ và bé đều bình thường, khỏe mạnh. Khi sinh thường, em bé cũng nhận được nhiều lợi ích và người mẹ cũng sẽ hồi phục nhanh hơn. Nhưng nói như thế không phải là sinh mổ chỉ có toàn những điều hại, mà mỗi phương pháp sinh sẽ có những ưu nhược điểm khác nhau. Dưới đây là những ưu điểm khó chối cãi của phương pháp sinh mổ, mẹ nào đang chuẩn bị “lên thớt” có thể tham khảo nhé.

Diễn ra nhanh

Nếu các mẹ sinh thường phải trải qua một khoảng thời gian chuyển dạ khá dài, có người phải chịu đau cả hơn 1, 2 ngày mới sinh được con an toàn thì với phương pháp mổ, thời gian này sẽ được rút ngắn lại rất nhiều. Một ca sinh mổ bình thường trung bình chỉ tốn khoảng 30 phút là mẹ đã được nghe tiếng khóc chào đời của con rồi. Hơn nữa, nếu được bác sĩ khuyên nên lựa chọn phương pháp mổ từ trước thì mẹ cũng sẽ hoàn toàn chủ động được trong công cuộc sinh nở của mình. Cứ chờ đúng ngày giờ đã hẹn, mang theo đầy đủ đồ đạc, giấy tờ, làm thủ tục xong xuôi sau đó leo lên bàn mổ và chờ con chào đời thôi.

hình ảnh

Ảnh chỉ mang tính minh họa. Nguồn: Sohu

Không mất sức người mẹ

Em thấy có nhiều trường hợp chuyển dạ sinh thường xong chờ đến lúc được rặn thì mẹ đã kiệt sức, thế nên việc sinh nở lại càng khó khăn hơn. Sinh thường chắc chắn sẽ tốt sức và phải chịu nhiều đau đớn hơn rất nhiều so với việc sinh mổ. Trong khi đó, một ca sinh mổ diễn ra nhanh chóng, nhẹ nhàng, nếu không bị gây m ê, mẹ hoàn toàn tỉnh táo và có thể quan sát mọi thứ diễn ra trong khoảng thời gian đón con chào đời, không phải chịu đựng những cơn đau đẻ kéo đến dồn dập và cũng chẳng bị mất sức là mấy.

An toàn với em bé hơn trong những tình huống bất thường

Nếu sức khỏe mẹ và bé gặp phải một số bất thường như ngôi thai không thuận, bé quá to, nhau tiền đạo, gặp phải các vấn đề về tim, thận… thì sinh mổ sẽ đảm bảo an toàn cho mẹ và bé hơn. Phương pháp sinh mổ sẽ diễn ra rất nhanh, vì thế cũng dễ khắc phụ nếu có sự cố ập tới bất ngờ. Em thấy nhiều mẹ quá ám ảnh việc phải sinh thường nên dù sức khỏe mình và con có vấn đề vẫn nhất quyết không chịu sinh mổ. Cái này không nên chút nào vì chúng ta không phải bác sĩ, đâu có chuyên môn nên sẽ không biết được điều gì là tốt và đảm bảo nhất cho con mình. Ai cũng muốn tốt cho con nhưng theo em với những chuyện hệ trọng như việc sinh nở thì nên chú trọng nghe theo lời khuyên của bác sĩ vẫn hơn các chị em nhé.

hình ảnh

Ảnh chỉ mang tính minh họa. Nguồn: Sohu

Tuy có nhiều ưu điểm được chị em ao ước nhưng sự thật là sinh mổ cũng có một số nhược điểm như sau sinh mẹ sẽ chậm hồi phục hơn, người mẹ sinh mổ sẽ mất nhiều m áu hơn sinh thường, tử c ung có thể bị ảnh hưởng, dễ gặp một số di chứng như dính ruột, nhiễm trùng, viêm bàng quang,… Em bé được sinh mổ thì thường có sức đề kháng yếu hơn, có thể phải chịu ảnh hưởng từ một số loại th uốc trong quá trình đẻ mổ,… Do đó, phương pháp sinh mổ dường như chỉ phù hợp với những chị em có vấn đề bất thường trong thai kỳ. Còn nếu hai mẹ con có sức khỏe ổn định, khỏe mạnh, sinh thường vẫn là lựa chọn an toàn hơn cả. Nói chung là tùy vào cơ địa, tình trạng sức khỏe của mỗi người mà bác sĩ sẽ tư vấn các mẹ lựa chọn phương pháp sinh sao cho phù hợp và an toàn nhất. Cứ lựa chọn một địa chỉ thăm khám uy tín, chất lượng và nghe theo lời bác sĩ để an toàn đón con thôi các mẹ ơi.