Sinh con tuổi đẹp mong đường đời con suôn sẻ, bình an, nhưng chỉ riêng chuyện thi cử, nhập học đầu cấp thôi đã phát mệt.

Các mẹ sinh con có tính năm đẹp, tuổi đẹp không ạ? Nhà em thì vẫn tính, bà nội, bà ngoại còn mới bảo em đợi đến năm rồng sinh con gái rất tốt. Em thì thấy các trang tin họ đề cập con tuổi đẹp chật vật chuyện đi học mà nản luôn các mẹ.

Không biết tuổi vàng, tuổi đẹp ở đâu, chỉ thấy vào lớp 1 đông, mẹ nộp hồ sơ cũng đuối. Tới lên lớp 10, cũng lứa tuổi vàng, thi tuyển vào trường công lập mà chọi nhau chan chát.

Cụ thể là lứa heo vàng năm nay, trên Tuoitreonline họ có nói tỉ lệ chọi lớp 10 công lập tăng do sinh con tuổi đẹp. Điều này dẫn đến thừa học sinh, thiếu suất vào công lập. Cha mẹ lo đứng lo ngồi sợ con thi không lại người ta, ra học trường tư thì khổ. Quá nhọc, quá mệt kiểu này thì chọn sinh con năm tuổi đẹp để làm gì hở các mẹ?

hình ảnh

Phụ huynh lớp 9 Trường THCS Kim Đồng (quận 5, TP.HCM) nghe giáo viên chủ nhiệm hướng dẫn cách ghi hồ sơ dự thi tốt nghiệp THCS và thi tuyển vào lớp 10 THPT năm 2022 - 2023. Ảnh: Như Hùng, Tuổi Trẻ

Năm trước em cũng có đọc được một số thông tin, thấy bảo thi đại học 30 điểm vẫn trượt. Nguyên nhân là điểm chuẩn tăng một phần do sinh con tuổi đẹp quý mùi. Nay lại thấy trên Tuổi Trẻ có bài tuyển sinh lớp 10 ở TPHCM tỉ lệ chọi tăng do lứa “heo vàng”.

Theo số liệu trên Tuoitre, năm 2022 – 2023, chỉ tiêu vào lớp 10 công lập tăng thêm gần 5000 chỉ tiêu, tổng là 72.800 chỉ tiêu. Nhưng vẫn chưa theo kịp với số học sinh chênh lệch. Năm trước, số học sinh lớp 9 chỉ hơn 90.000 em, năm nay lên đến hơn 100.000 em.

Em tính thử 100.000 trừ đi 72.800 thì vẫn còn 27.200 em không thể vào các trường THPT công lập. Những em này hoặc sẽ vào trường dân lập, trường quốc tế, một số sẽ chuyển sang học nghề, giáo dục thường xuyên.

hình ảnh

Học sinh lớp 9 ôn thi tuyển sinh lớp 10 THPT công lập. Ảnh: VTV

Là cha mẹ, có phụ huynh nào không muốn con mình đậu vào trường công lập. Nói thẳng ra nhiều gia đình không đủ sức nuôi con học trường tư hoặc trường quốc tế. Bình thường thi xét tuyển lớp 10 công lập đã căng thẳng, nay trúng ngay lứa tuổi đẹp thì tỷ lệ chọi càng tăng, tranh suất sẽ càng khó khăn hơn.

Sinh con tuổi đẹp không biết được như các cụ nói là đứa trẻ tốt số, công danh rạng rỡ, hạnh phúc cả đời hay không. Chứ em thấy trước mắt là phụ huynh lẫn các con vất vả rồi đó. Từ lớp 1 đã nhọc chuyện nộp hồ sơ cho con, giờ xét tuyển lớp 10 công lập lại tiếp tục lo lắng, rồi tới đại học càng mất ăn mất ngủ.

Sinh con năm tuổi đẹp, từ lúc chào đời con đã được định sẵn phải cạnh tranh nhiều hơn các tuổi khác. Thôi thì con cái là duyên, con đến lúc nào thì cha mẹ đón nhận lúc ấy. Chứ nhiều người chờ năm tuổi đẹp, kết quả thời gian tới lại không sinh được.

*Bài viết thể hiện góc nhìn cá nhân, thông tin tham khảo Tuổi Trẻ