Sau 30 tuổi, chị em sau khi sinh con lại càng phải kỹ càng hơn trong việc chăm sóc bản thân nếu không muốn già trước tuổi hay ôm bệnh vào người.

Một trong những nỗi lo lắng của chị em phụ nữ sau khi sinh đó chính là vấn đề suy giảm sức khỏe hay già trước tuổi có đúng không ạ? Thật sự không phải than thở gì nhưng sinh con nó bào sức khỏe của người phụ nữ kinh khủng, càng sinh nhiều cơ thể càng bị tàn phá và dễ lão hóa hơn nếu không chăm chút kỹ lưỡng. Đặc biệt em thấy nếu sinh con lúc còn trẻ thì sẽ dễ hồi phục hơn rất nhiều, sinh con tuổi càng lớn, chị em càng phải đặc biệt chú ý. Sau 30 tuổi chúng ta sẽ già đi rất nhanh, cơ thể cũng yếu hơn nhiều, vì thế sinh con sau tuổi 30, chị em nhớ phải chú ý 5 điều sau nhé.

Kiêng cữ đủ lâu

Một số mẹ hay nói kiêng cữ sau sinh là lạc hậu, rồi gì mà giờ ai còn kiêng cữ nữa, theo quan điểm của em thì không đúng chút nào. Thời buổi hiện đại nhưng các mẹ bỉm sữa sau sinh vẫn nên kiêng cữ kỹ lưỡng, nhưng phải kiêng cữ sao cho khoa học chứ không phải là tự “hành xác” bản thân.

hình ảnh

Ảnh chỉ mang tính minh họa. Nguồn: Sohu

Một sai lầm nữa em thấy cũng có nhiều mẹ mắc phải đó là kiêng cữ không đủ lâu. Không phải bắt buộc ở trong nhà suốt 3 tháng 10 ngày, nhưng việc mới sinh 2,3 ngày đã làm việc rồi ra ngoài đi đây đi đó thì thực sự không có lợi cho sức khỏe chút nào. Tốt nhất chị em nên kiêng cữ khoa học, luôn giữ ấm cơ thể, nghỉ ngơi hợp lý cho đến khi cảm thấy thực sự khỏe mạnh nhé.

Bổ sung canxi đầy đủ

Sau 30 tuổi, đặc biệt nếu vừa trải qua giai đoạn sinh con thì mẹ nên chú ý đến vấn đề bổ sung canxi đầy đủ. Lý do là trong giai đoạn này, mật độ xương sẽ giảm dần, mẹ sẽ rất dễ gặp phải tình trạng đau nhức xương khớp, chuột rút,… Sau khi sinh, chị em vẫn cần duy trì bổ sung hàm lượng 100mg canxi/ngày như khi mang thai trong tam cá nguyệt cuối cùng. Các mẹ có thể nhờ bác sĩ tư vấn bổ sung canxi bằng thuốc và nhớ ăn uống đầy đủ, tập trung ăn nhiều các thực phẩm chứa nhiều canxi như sữa, rau bina, cua,… sẽ rất tốt và không lo bị thiếu dưỡng chất quan trọng này.

Đừng để thiếu sắt

Ngoài canxi, một chất cũng rất quan trọng chị em sau sinh ở tuổi nào cũng nên chú trọng đó chính là sắt. Sau khi sinh nở, cơ thể phụ nữ sẽ mất rất nhiều máu. Thiếu máu dẫn đến nhiều nguy cơ như mẹ sẽ dễ bị đau đầu, chóng mặt, hay mệt mỏi,… từ đó có thể gặp nhiều hậu quả khôn lường hơn.

hình ảnh

Ảnh chỉ mang tính minh họa. Nguồn: Sohu

Do đó, chị em nên bổ sung sắt đầy đủ, đặc biệt nếu đã bước qua tuổi 30 để cơ thể nhanh chóng khỏe mạnh, mau hồi phục, nhan sắc cũng nhanh chóng trở lại như trước hơn.

Tránh vận động mạnh

Vận động mạnh sau sinh sẽ khiến phụ nữ dễ bị ảnh hưởng xương khớp và gặp phải tình trạng sa tử cung vô cùng nguy hiểm, càng lớn tuổi sẽ càng dễ bị ảnh hưởng. Tuy nhiên, điều này không có nghĩa là sau khi sinh, chị em phải nằm yên một chỗ, hãy cố gắng đi lại, vận động nhẹ nhàng để nhanh chóng hồi phục các chức năng, cơ thể cũng dẻo dai hơn. Thế nhưng mẹ tuyệt đối không nên tập luyện quá sức, làm nhiều việc nhà hoặc mang vác vật nặng nhé.

Ăn uống khoa học

Đây cũng là vấn đề chị em cần quan tâm đặc biệt, một chế độ ăn uống đa dạng, đủ chất sau sinh không những giúp cơ thể các mẹ mau khỏe mạnh, mà còn tạo nguồn sữa dồi dào cho con bú. Cái này là dù trước hay sau 30 tuổi, mẹ cũng không nên kiêng cữ quá nhiều món ăn, chỉ cần hạn chế ăn đồ sống, uống rượu bia, cà phê, thức ăn mất vệ sinh,… là được rồi ạ. Bên cạnh đó, hãy nhớ ăn thật nhiều trái cây, rau xanh để bổ sung vitamin, chất xơ cho cơ thể. Chúng sẽ giúp chị em thêm xinh đẹp rạng rỡ, hạn chế được tình trạng táo bón, nóng trong thường gặp sau sinh.