Con đông thì vui nhà vui cửa có lẽ đúng trong trường hợp này, tình yêu ngọt ngào của 2 anh sinh đôi dành cho em gái khiến nhiều người ấm áp.

Bình thường trong 1 gia đình, sự xuất hiện đặc biệt của 1 thành viên mới sẽ khiến cho những đứa trẻ còn lại bị lạc lõng. Tuy nhiên mới đây hình ảnh của 1 cặp sinh đôi kể từ khi có em gái ngày nào cũng quấn quýt bên em gái mình với nhiều biểu cảm ngọt ngào và hài hước đã khiến trái tim của nhiều trái tim bà mẹ tan chảy.

Theo đó trên trang cá nhân của 1 bà mẹ vừa chia sẻ hình ảnh của 1 cặp sinh đôi đang vây quanh đứa em gái mũm mĩm, đáng yêu. Còn cô bé thì lại tỏ ra có chút kiêu ngạo khi thấy 2 anh trai cưng nựng mình, dù vậy tình yêu ngọt ngào của 3 anh em đã khiến khung cảnh trở nên ấm áp.

hình ảnh

Bà mẹ này chia sẻ rằng trước khi quyết định sinh đứa thứ 3, chị đã rất lo lắng vì không có nhiều thời gian dành cho 2 cậu con trai sinh đôi. Thế nhưng sự thể hiện của 2 người anh dành cho cô em gái khiến chị cảm thấy rất yên tâm, nhiều lúc chị còn không có cơ hội bế con gái vì 2 anh sinh đôi suốt ngày quấn em không rời.

hình ảnh

Nguồn hình: sohu

Nhìn những hình ảnh này, 1 số cư dân mạng cũng đã chia sẻ câu chuyện về tình anh em ở trong chính gia đình mình. Nick name Ha Ha chia sẻ với nội dung rằng: “Ngày nhỏ tôi đã yêu thương và chăm sóc tôi rất chu đáo, mọi điều tốt đẹp đều anh trai đều dành cho tôi. Sau này tôi lập gia đình, có gia đình riêng, anh tôi vẫn rất yêu thương tôi. Tôi cảm giác rất vui khi có anh trai, hiện tôi đã có một cậu con trai nhỏ và muốn có thêm một đứa con gái để có nhau như anh trai và tôi”.

Tất nhiên trong 1 gia đình, anh chị em không thể tránh khỏi những lúc nhỏ cãi vã, mâu thuẫn nhưng sâu thẳm trong trái tim mỗi người, họ giống như là khúc ruột của nhau, khi lớn lên sẽ ngày càng thân thiết, chăm sóc nhau nhiều hơn. Vì vậy để làm cho con cái yêu thương nhau, sự hướng dẫn và làm gương của cha mẹ là rất quan trọng. Nhiều trường hợp cho thấy nếu con cái có cha mẹ thường xuyên mâu thuẫn với nhau thì anh chị em trẻ  cũng có khả năng trở nên bất hòa, ảnh hưởng này bắt nguồn từ tình cảm gia đình hạnh phúc hay không.

Vì vậy, muốn con cái yêu thương nhau thì thế hệ cha anh phải cố gắng giao tiếp tốt và yêu thương nhau, nếu không được thì khó mà các thế hệ con cháu chung sống hòa thuận.

Bên cạnh đó, có 1 số nguyên tắc cốt lõi được đề xuất trong quan điểm "Luật cha mẹ tối giản" sẽ giúp cha mẹ giải quyết hiệu quả các vấn đề khác nhau khi nhà đông con như trường hợp của 2 cậu bé sinh đôi và  em gái được đề cập bài viết trên, đồng thời cho phép trẻ thiết lập mối quan hệ anh chị em tốt với nhau.

Nuôi dưỡng tình anh em của trẻ em

Cha mẹ phải nhớ rằng, điều quan trọng nhất bạn có thể làm cho con cái là giúp chúng thiết lập mối quan hệ anh chị em thân thiết. Bởi vì khi lớn lên, chúng cần sự đối xử bình đẳng của anh chị em, cũng như chúng cần cha mẹ đối xử bình đẳng với con cái. Hơn nữa, rất có thể những người con sẽ tiếp tục đồng hành với nhau trong một thời gian dài sau khi cha mẹ qua đời.

Khuyến khích trẻ giúp đỡ lẫn nhau

Ví dụ, bạn có thể nói với con: "Toán của con không giỏi lắm. Con có thể hỏi anh trai của con, anh ấy sẽ có thể giúp con”. Nếu bạn nghĩ rằng mối quan hệ giữa hai đứa trẻ là tốt, bạn có thể khuyến khích chúng cùng nhau. Hãy để chúng làm bữa trưa cùng nhau, hoặc thay phiên nhau dắt chó đi dạo mỗi ngày.

Phần thưởng mà cha mẹ đưa ra có thể được chia đều

Ngoài ra, hãy để bọn trẻ có ý thức tham gia vào gia đình. Ví dụ, tận dụng thời gian mọi người ăn cơm cùng nhau hoặc cùng nhau đi xe ô tô để kể cho trẻ nghe chuyện gì đang xảy ra trong gia đình. Khi bọn trẻ lớn hơn, chúng cũng có thể tham gia vào các quyết định của gia đình, chẳng hạn như đi nghỉ ở đâu và phòng tắm nên sơn màu gì. Điều quan trọng là cha mẹ phải cố gắng hết sức để giải quyết mọi sự  ghen tị giữa con cái của mình.