Cứ tưởng như vậy là hay, là có trách nhiệm với gia đình vợ con lắm đấy. Thực ra, anh lại gia trưởng và ích kỉ.

Đàn ông giàu thường không chê phụ nữ thực dụng, đàn ông tài giỏi thường không để vợ phải cực khổ. Còn đàn ông gia trưởng chỉ muốn vợ phục tùng mình và cả gia đình mình. Kiểu đàn ông này mở miệng ra cứ bảo "vợ ở nhà anh nuôi, anh là trụ cột", nhưng cứ ở nhà chừng vài bữa xem, các chị vợ sẽ hối hận ngay. Anh ta thực ra chỉ muốn vợ là giúp việc không công, chăm sóc nhà cửa, con cái, lo cho cha mẹ chồng, quán xuyến hết chuyện nhỏ to. Thỉnh thoảng còn được "mắng yêu" là phụ thuộc.

Nên khi quen nhau, hãy tìm hiểu cho thật kỹ, nếu thấy không được thì chia tay sớm bớt lằng nhằng chi mệt người. Như trường hợp của cô nàng mà tôi từng đọc được trên trang Neu cfs sau đây, thấy bạn trai sớm bộc lộ tính gia trưởng, cô liền muốn rút chân. Quyết định của cô nhận được sự đồng tình từ cư dân mạng vì yêu thì yêu chứ không được mù quáng.

"EM PHẢI Ở NHÀ 3 NĂM CHĂM CON TỚI KHI CON ĐI HỌC.

Chào mọi người, em là nữ.... Chả là em có quen bạn trai cũng có ý tính tới cưới xin trong tương lai vì về cơ bản chúng em hợp tính nhau, cả hai cùng tôn trọng nhau và cảm thấy khá ổn nếu sau này có về chung một nhà.

Chỉ là hôm nay hai đứa nói vu vơ về chuyện con cái sau này. Anh bạn trai phán cho em một câu: "Sau này sinh xong em PHẢI ở nhà 3 năm chăm con cho tới khi nó ba tuổi đi học" hay "Ủa chứ sau này em sanh, đó là con em, không lẽ em bỏ nó đó em đi làm", "Hay em muốn một người chủ kinh tế gia đình mà cứ suốt ngày giữ con cho em!!??"

Em phản đối theo kiểu "không nhất thiết phải ở nhà 3 năm như vậy, 15 tháng cho đi học là thời điểm tốt nhất cho bé khám phá và phát triển. Con là con chung, ngay từ lúc sinh ra ai cũng có trách nhiệm chăm sóc lo lắng cho con, chứ không phải đó là riêng việc của 1 mình em... blah.."

Và kiểu anh bạn trai nhất quyết không đồng ý. Còn bảo em giờ nghĩ thế chứ sau có con rồi cũng sẽ như ổng nói thôi.

Nói thật em cảm thấy em thích mình theo hướng tự chủ, tự lập, kể cả vợ chồng cũng cần bình đẳng và bản thân có giá trị với nhau thì mới tôn trọng nhau. Và em thừa nhận luôn suy nghĩ của mình là luôn mong muốn người yêu/người chồng sẽ chín chắn hơn, thấu đáo hơn, có năng lực hơn em để luôn che chở và chỉ dạy em mọi điều cần thiết. Em còn trẻ, cũng đang trên con đường học hành và xây dựng công việc tương lai ổn định cho mình.

Chuyện chồng - con đương nhiên là nữ ai cũng trải qua, chỉ có điều trong quá trình mang thai và sinh nở ấy, mình vẫn cần được là chính mình, được tôn trọng, vẫn có cách gìn giữ và phát triển công việc ổn định của riêng mình sau này chứ không phải có chồng, có con xong coi như hết! Còn một mặt khác, nếu như muốn em lùi về sau làm hậu phương vững chắc toàn ý lo cho gia đình thì người chồng của em phải như thế nào em mới tình nguyện chấp nhận. Nhìn ở thời điểm hiện tại, với em tất cả mọi thứ từ tình cảm, con người, học vấn tất tật..kể cả năng lực kinh tế của hai đứa hoàn toàn ngang nhau =))))

Mọi người thấy vấn đề này như nào ạ, sao em thấy cuộc tình này có chút không nên đi sâu xa hơn. Hay do em suy nghĩ quá nên thế".

hình ảnh

(Ảnh minh họa: cuoihoiminhthanh, cn.nytimes)

Hội chị em có chồng lẫn chưa chồng đều tán thành suy nghĩ của cô gái. Mọi người khuyên cô nên chi tay kẻ gia trưởng kia đi, nếu không muốn cuộc đời mình tối hơn tiền đồ của chị Dậu:

- 1 mình anh có nuôi nổi vợ con trong 3 năm không? Tiền ăn, tiền sữa, tiền bỉm, trẻ con còn ốm đau vào viện cứ chục triệu. Anh cứ tưởng mình giỏi lắm đấy mà để vợ ở nhà.

- Ở nhà nhiều là khờ đi đấy. Ở lâu quá sau muốn đi làm lại cũng khó chả ai thuê vì đâu cạnh tranh nổi với đám sinh viên trẻ mới ra trường và những người đã đi làm có kinh nghiệm. Tuổi trẻ chưa trải đời thì tranh thủ học hỏi kinh nghiệm và va chạm cuộc sống đi. Chưa gì đã cưới xin rồi lao vào bỉm sữa trong khi kinh tế chưa chắc chắn thì chỉ có ăn bám bố mẹ 2 bên thôi. Bạn bè còn đang lo bay nhảy, đi chơi, đi du lịch, đi trải nghiệm, xây dựng sự nghiệp thì mình ở nhà ôm con hết bú lại ị với tè phí cả thanh xuân trong khi đó là thời gian đẹp nhất của đời người.

- Làm tháng đưa vợ 100tr thì ở nhà 3 năm nuôi con luôn và ngay. Chứ tháng đưa được chục triệu lấy mứt mà sống ấy. Nuôi mồm còn chưa xong mà đã ảo tưởng, đến lúc không có tiền mà mua sữa lại nói vợ lười ở nhà ăn bám không đi làm.

- Không đi làm thể nào chồng cũng kêu ăn bám cho xem. Quan niệm anh này vậy thì sau này sẽ không phụ vợ chăm con đâu. Quan niệm ích kỷ. Cho dù chồng có giàu có nổi trội hơn thì cũng không nên ở nhà chăm con, đi làm sẽ làm đầu óc thoải mái. Bất đồng như thế nên xem thêm nhiều khía cạnh không hợp thì bỏ. Tránh sau này hối hận không kịp.

Trong trường hợp này, cô gái cũng nhận ra có điều bất ổn trong tính cách, lối suy nghĩ của bạn trai nên có lẽ cô đã có quyết định của riêng mình. Chỉ khuyên chị em, đối với kiểu đàn ông nói nhiều, thích khoe mẽ, ảo tưởng về bản thân và muốn kiểm soát, bắt ép người yêu làm theo ý mình thì tốt nhất nên chia tay. Dù anh ta là công tử nhà giàu hay học thức, địa vị cao đến đâu. Đơn giản là vì, đàn ông tốt thường sẽ khiêm tốn, nói ít làm nhiều và không bao giờ bắt ép người khác phải tuân theo ý mình.

Một người như vậy dù anh ta có nghèo, hay vẻ ngoài không lành lặn đi chăng nữa, chị em phụ nữ hiểu chuyện cũng sẽ tình nguyện theo nâng khăn sửa túi suốt đời. Còn cái kiểu chưa cưới hỏi người ta đã mạnh miệng ép buộc "em phải nấu cơm, em phải trông con, anh là trụ cột gia đình, em phải nghe theo anh,..." thì nghĩ cho kĩ chị em nhé.

Lấy chồng sớm hay muộn không quan trọng, quan trọng là chọn được đúng người. Mà nếu đã sai, hãy mạnh dạn cho mình cơ hội để làm lại cuộc đời. Đừng nghe theo lời ngọt ngào của những gã đàn ông nào mà tự chôn vùi đời mình. Lấy chồng là để tìm điểm tựa, có người bảo bọc che chở và cùng nhau xây dựng gia đình hạnh phúc.